Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mainboard GA-945GCMX-S2

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mainboard GA-945GCMX-S2

Chào các bạn! Mình đang dùng main GA-945GCMX-S2 và gần đây bị lỗi rất lạ là không thể shutdown được. Nếu shutdown trong win thì nó lại thành....khởi động lại. Khi ở màn hình boot mà ấn nút power thay vì tắt nó cũng khởi động lại. Nếu ấn và giữ power vài giây thì nó mới chịu tắt nhưng nhiều lúc tắt xong một lúc lại tự chạy ( nên mình đành phải rút điện nguồn. Cắm điện nguồn cái là tự chạy luôn, không cần ấn power. Đã update bios lên phiên bản mới nhất, đã kiểm tra RAM và thấy không có lỗi, đã thử cài lại win, đã thay thử nguồn khác nhưng vẫn vậy ( Ngoại trừ không shutdown được ra thì máy vẫn làm việc bình thường. Xin hỏi các pro ở đây ai biết lỗi này là lỗi gì và hư hỏng ở phần nào?? Cám ơn rất nhiều Edit: Máy em dùng chip P4 3.00GHz, RAM 2G bus 800, HDD SAMSUNG 80G X2, CD ROm 2 cái, ngoài ra không cắm một card mở rộng nào!!
    Last edited by viethung94; 31-07-2011, 10:49.

chắc hỏng công tắc bật tắt
    acmabenng@yahoo.com
    -

Comment

phần này liên quan tới mạch khởi đồng ở main.mang ra thợ là ok.bệnh này dễ sửa,nếu mạch khởi động main của bạn dùng mosfet thì dễ sửa hơn
      Sửa chữa biến tần, servo, plc, sửa hệ thống máy cnc Fanuc, Mitsubishi...

Comment

Nguyên văn bởi dienna Xem bài viết
        phần này liên quan tới mạch khởi đồng ở main.mang ra thợ là ok.bệnh này dễ sửa,nếu mạch khởi động main của bạn dùng mosfet thì dễ sửa hơn
        Chỗ mình không có thợ chuyên mainboard. Bạn có thể nói rõ giúp mình phần này không?? Cám ơn rất nhiều!!

@noibinhyen: Công tắc mình vẫn tốt bạn ạ (ấn và giữ vẫn tắt được).

Comment

Muốn tắt nguồn thì chân PowerON phải ở mức cao (5V). Bạn thử rút dây đó ra khỏi mainboard xem sao. Nếu nguồn vẫn không tắt tức là hư trong nguồn. Ngược lại là main bị chạm chập chỗ nào rồi.

Main của mình thì bị lỗi nhấn nút power không lên (thay nguồn mới cũng vậy), phải On nguồn trước (chập chân PowerOn xuống mass) rồi nhấn nút Power mới ăn. Main cùi nên cứ để vậy dùng chẳng sửa làm gì.

Comment

Nguyên văn bởi Sơn Hà Xem bài viết
            Muốn tắt nguồn thì chân PowerON phải ở mức cao (5V). Bạn thử rút dây đó ra khỏi mainboard xem sao. Nếu nguồn vẫn không tắt tức là hư trong nguồn. Ngược lại là main bị chạm chập chỗ nào rồi.

Main của mình thì bị lỗi nhấn nút power không lên (thay nguồn mới cũng vậy), phải On nguồn trước (chập chân PowerOn xuống mass) rồi nhấn nút Power mới ăn. Main cùi nên cứ để vậy dùng chẳng sửa làm gì.
            Minh' da~ loai. tru' nguye^n nha^n do nguo^n'' ro^i" vi" a^n va' giu~ nut' power thi' va^n~ tat" duoc binh" thuong". Khong bie^t tai. sao ma khong shutdown duoc.!

Comment

Xin phép bác chủ thớt, em cũng hỏi ké một chút, cái main GA-945GCMX-S2 của em nó bị hiện tượng là bật nguồn thì hình như chỉ có quạt CPU chạy còn mọi thứ đều ko chạy, ấn và giữ nút nguồn để tắt cũng ko tắt được, ấn nút eject của CD-rom cũng ko chạy, thay nguồn mới cũng vẫn vậy, em xác định 99% là lỗi main, nhưng lỗi ở đâu, như thế nào thì xin được các chuyên gia chỉ giáo!

Comment

Kiểm tra xem ram có ngon không nếu k dc thì kiểm tra con chip bắc và con nam nếu thấy hai con này không chạy thì mua main mới cho rồi

Comment

xin lỗi bác:"viethung94 " nhiều. thầy giáo em cho bài kiểm tra điểm 30% về nhà : vẽ mạch có sử dụng cả tranzitor trường và tranzitor lưỡng cực. nêu tên mạch và chỉ rõ công dụng của mạch ! bọn em thì mới học.mong sớm nhận được sự giúp
                  đỡ của các bác.

Comment

maind của bạn bị hư mach kích nguồn rùi , theo bạn nói thì maind bạn bị chập hoặc rĩ transitor mở nguồn

Comment

lúc trước mình cũng bị trường hợp như thế này..mở lau chùi sạch sẽ..gỡ mấy jack cắm gắn lại thế là bật lại lại hết

Comment

bạn vào bios - vào power management setup- disabled PME event Weke up ---> ok luôn

Comment

Về tác giả

Collapse

viethung94 Tìm hiểu thêm về viethung94

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X