Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch nháy theo âm lượng dùng cho Loa thùng and Amplier...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch nháy theo âm lượng dùng cho Loa thùng and Amplier...

Các bác nào có cái mạch nháy theo âm lượng dùng để cấy thêm vào loa thùng ( vì trước nó ko có) dùng con IC AN6884 ko thì cho em với. Ngoài con AN6884 ra thì có thể dùng con nào mà khi lắp ráp nó đơn giản 1 chút. Em chỉ cần mạch có từ 8-10 Led thôi. Các bác cho em cả thông số linh kiện nha và giá thành của nó nữa.
    Cảm ơn các bác nhiều./.( Em là Newbie xin các bác chỉ giáo tận tình)

Sao lại ko có bác nào trả lời giúp em với thế? Vậy là sao? Các bác ko biết hay là ko muốn trả lời 1 cái Topic quá ư là .... dễ như thế này( đó là em nói đối với các bác chứ với em thì rất là ... khó).

Comment

Thường thì người ta không dùng IC, do nếu muốn dùng nó thì phải có nguồn. Các mạch nháy theo loa người ta dùng luôn điện áp nguồn âm thanh để cấp nguồn cho LED, nên các mạch sử dụng transistor rời sẽ tiện dụng hơn. Tuy nhiên các mạch này chỉ sử dụng được với loa công suất khá lớn.

QT nhớ có một mạch, lấy điện áp loa chỉnh lưu thành DC rồi phân áp ra nhiều cấp. Mỗi điểm phân áp sẽ so sánh với một điện áp mẫu (thường là Zener diode) và kéo một nguồn dòng đơn giản cũng bằng Transistor. Nguồn dòng này sẽ cấp dòng cho LED.

Như vậy với mỗi LED phải có 2 transistor.

Hiện nay QT không có sơ đồ, nhưng để QT nhớ lại và vẽ phác ra cho các bạn. Các bạn tính toán kỹ lưỡng lại và ráp thử, diều chỉnh thêm cho hợp lý.

Comment

nếu nghe nhạc bằng windowmedia thì mình có thể thấy mấy cái theme loằng ngoằng hay dãy sóng theo nhạc rất khớp. không biết` có thể lấy tín hiệu đó từ CP ra ngoài thì theo line nào?

ex: http://music.thunglunghoahong.com/Play/?tn=Song&ID=5172

Comment

Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
          Thường thì người ta không dùng IC, do nếu muốn dùng nó thì phải có nguồn. Các mạch nháy theo loa người ta dùng luôn điện áp nguồn âm thanh để cấp nguồn cho LED, nên các mạch sử dụng transistor rời sẽ tiện dụng hơn. Tuy nhiên các mạch này chỉ sử dụng được với loa công suất khá lớn.

QT nhớ có một mạch, lấy điện áp loa chỉnh lưu thành DC rồi phân áp ra nhiều cấp. Mỗi điểm phân áp sẽ so sánh với một điện áp mẫu (thường là Zener diode) và kéo một nguồn dòng đơn giản cũng bằng Transistor. Nguồn dòng này sẽ cấp dòng cho LED.

Như vậy với mỗi LED phải có 2 transistor.

Hiện nay QT không có sơ đồ, nhưng để QT nhớ lại và vẽ phác ra cho các bạn. Các bạn tính toán kỹ lưỡng lại và ráp thử, diều chỉnh thêm cho hợp lý.
          Sao bác lại nói là ko dùng IC? Em thấy mạch nháy nào mà nó chả dùng IC. Nhưng bác có cao kiến gì thì cứ góp ý giúp em tý. Em sẽ lấy điện nguồn của Loa ra rồi nối cái kia vào đó. Lấy luôn cái nó đã chỉnh lưu rồi chứ mình ko cần phải chỉnh từ AC--> DC nữa. Nhưng bác thiết kế cho em con nào ngốn ít điện tý chứ với phải con ngốn nhiều thì khi em nối vào thì nó cháy biến thế mất. Lúc đó thì có mà . Cảm ơn bác trước nha.

Comment

Em cung da co so do mach nhay don gian su dung con AN6884 roi ! hom sau em se post so do len cac pac xem thu nhe !

Comment

mà em còn thấy bên luồng mạch điện ứng dụng của anh quốc thái có một mạch nháy rất hay kia ! pác thử vào luồng đó xem sao ! hàng trung quốc mà, em đang thử làm, không biết sống chết thế nào !

Comment

Sơ đồ đây các pác !
                Attached Files

Comment

Tôi có sơ đồ này đơn giản hơn. Dùng 1 con LM 3915, tín hiệu cho vào chân 5, chọn chế độ nháy theo điểm hoặc theo cột bằng công tắc ở chân 9. Mọi người xem thế nào nhé.
                  Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi vumanhkien Xem bài viết
                    Sao bác lại nói là ko dùng IC? Em thấy mạch nháy nào mà nó chả dùng IC. Nhưng bác có cao kiến gì thì cứ góp ý giúp em tý. Em sẽ lấy điện nguồn của Loa ra rồi nối cái kia vào đó. Lấy luôn cái nó đã chỉnh lưu rồi chứ mình ko cần phải chỉnh từ AC--> DC nữa. Nhưng bác thiết kế cho em con nào ngốn ít điện tý chứ với phải con ngốn nhiều thì khi em nối vào thì nó cháy biến thế mất. Lúc đó thì có mà . Cảm ơn bác trước nha.
                    Vấn đề ở chỗ mấy cái loa xịn nó không có nguồn, bác à. Vì thế nên phải lấy chính điện áp loa để làm nguồn cho nó. Tối nay QT sẽ vẽ cái sơ đồ đó gởi lên (vẽ theo trí nhớ thôi, chưa tính toán gì hết). Còn bây giờ chuẩn bị đưa cu con đi học thêm.

Comment

Đại khái cái mạch nó như hình vẽ dưới đây. Bác nối 2 đầu vào của mạch song song với loa. Mạch này hình như được ráp trong một thùng loa 50W.

Mạch vào của nó được chỉnh lưu nhân đôi điện áp. Sau đó so sánh và kéo nguồn dòng.

Điện trở Re của trans pnp bác tính sao cho dòng qua khoảng 4 đến 5 mA. Diode zener 3V.

Re = (3-0,6)/ 5=0,48 kOhm
                      chọn Re = 470 Ohm

Rc của con npn chọn từ 4,7 đến 10 KOhm.
                      Rb2 của con npn chọn 10 kOhm.
                      Rb1 thay đổi theo mức bác muốn điều khiển.

Thí dụ
                      LED đầu tiên chọn Rb1 = 33 kOhm,
                      Led thứ nhì chọn 56kOhm,
                      Led thứ ba chọn 68k,
                      Led thứ tư chọn 100k,
                      ...
                      QT tạm tính sơ bộ như thế, bác thử nghiệm và tính kỹ lưỡng hơn
                      Attached Files

Comment

em chao cac anh
                        em la mot nguoi yeu dien tu tu nho
                        mac du em dang hoc cong nghe thong tin nhung em van rat thich dien tu
                        rat vui duoc giao luu cung cac anh

Comment

Nguyên văn bởi dragon_heart Xem bài viết
                          Tôi có sơ đồ này đơn giản hơn. Dùng 1 con LM 3915, tín hiệu cho vào chân 5, chọn chế độ nháy theo điểm hoặc theo cột bằng công tắc ở chân 9. Mọi người xem thế nào nhé.
                          tốt. nhưng bạn đã thử board chưa.
                          kiếm mấy đèn pha ô tô nối sẵn thành bộ 5x7 rồi gắn trên trần nhà thanh vài miếng qua bộ kd công suất nối với bộ này sẽ có vẻ giống sân khấu trong nhà ???
                          mấy đầu ra làm in cho bộ VDK để nối latch cho vai thiết bị : mức sáng đèn ngủ, nồi cơm điện, đèn hồ cá, quạt 1,2,3, bơm nước.....

chỉ cần mở một bài nhạc có nhiều bass hay tref thì một số trong các thiết bị trên sẽ chạy.

đi đâu về mệt mệt nằm phanh thây ngắm đèn lấp lánh, các thiết bị cần thiết tự chạy hết cũng khỏe bớt nhỉ ????

ở đây có nhiều bài hay :
                          http://www.petalia.org/Songs/
                          Last edited by avr; 29-01-2008, 13:34.

Comment

em cam on anh nhieu nha (em khong hoc nganh dt nhung ma em rat me lam nhung mach ly thu. neu co ji ko hieu em se tim anh va anh chi bao cho em nha.day la mach ca may thang nay em tim hoai ko thay.em cam on anh nhieu

Comment

Nguyên văn bởi avr Xem bài viết
                              kiếm mấy đèn pha ô tô nối sẵn thành bộ 5x7 rồi gắn trên trần nhà thanh vài miếng qua bộ kd công suất nối với bộ này sẽ có vẻ giống sân khấu trong nhà ???
                              Em thấy bác có ý này hay đấy
                              Mời bác triển khai đi ạ
                              Theo em có thể dùng đèn pin .Công suất nhỏ thôi. Phải tiết kiệm điện chứ ạ
                              Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                              Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Về tác giả

Collapse

vumanhkien Tìm hiểu thêm về vumanhkien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X