Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ . Điện trở trong ampli nóng đỏ rồi cháy!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ . Điện trở trong ampli nóng đỏ rồi cháy!

mình có ampli 5.1 mấy hôm ẩm trời ko sấy được, hôm nay bậleenleen 1 lúc chạy bt sau đó có mùi lạ rồi 1 kênh tự nhiên tắt.tháo ra thấy 2 con trở gần transtor công xuất đen thui. mình thay con khác cùng trị số vào cắm điện thấy nó nóng dần lên rồi ngỏm luôn.vậy xin các cao thủ chỉ giáo cho vài chiêu

Trở gần trans công suất chắc là Re rồi trở này có trị số thường là o.47 R , trở này bị cháy khi 1 hay 2 con trans công suất bị hư , dùng đồng hồ đo kiểm lại 2 con trans này và các con xung quanh nếu hư thì thay mới trước khi thay 2 điện trở khác , so sánh số đo với bên còn tốt thì suy ra ngay linh kiện nào bị hư .

Comment

Nguyên văn bởi tuanthinh829 Xem bài viết
      mình có ampli 5.1 mấy hôm ẩm trời ko sấy được, hôm nay bậleenleen 1 lúc chạy bt sau đó có mùi lạ rồi 1 kênh tự nhiên tắt.tháo ra thấy 2 con trở gần transtor công xuất đen thui. mình thay con khác cùng trị số vào cắm điện thấy nó nóng dần lên rồi ngỏm luôn.vậy xin các cao thủ chỉ giáo cho vài chiêu
      cái vụ cháy rừng này tốt nhất là gọi 114 thôi hihi. bác mang ra tiệm điện tử chữa cháy đi ko nó gây hỏa hoạn đó...
      Tôi yêu biển đảo Hoàng Sa & Trường Sa

Comment

Nguyên văn bởi tuanthinh829 Xem bài viết
        Đúng như anh tuyennhan nói đó bạn. Bạn phải kiểm tra con công suất đó trc đã, bình thường con đó bị chập nên mới cháy đc con trở đó hoặc một vài linh kiện xung quanh con công suất đó. Bạn cứ kiểm tra kỹ đi, tự mình sửa đc sẽ rất thú vị đó, có gì lại trao đổi tiếp
        Chào bạn
        Trần Quang Định
        0932299590

Comment

100% là cs chết hãy đo đối chiếu 2 vế để tìm ra con chết nếu bạn ko chuyên

Comment

Em cũng có một cái ampli Tiến Đạt 4 sò. Cho thằng em mượn về xài kiểu gì mà khi mang về mở nó không lên đèn. Em tháo cầu chì ra thì thấy cầu chì bị cháy. lấy sợi dây đồng thay cho cầu chì thì dèn ampli lại sáng, nhưng ampli có mùi khét. mở láp ampli ra kiểm tra thì thấy có một con điện trở có màu đen. cắm điện vào thì thấy con diện trở đó nó đỏ lên. em nghi chắc là cháy tranistor.tháo tranistior ra đo thì cháy 2 con. em thay 2 con thì điện trở hết đỏ nhưng nó không hát. sờ vào con đện trở đó thì bị bỏng tay, thế là em lại thay luôn điện trở, nhưng vẫn chưa hát. em nhờ cac bác trên diễn đàn cho em một vài câu về bệnh tình của cái ampli của em với

Comment

Nguyên văn bởi levanthenhi Xem bài viết
              Em cũng có một cái ampli Tiến Đạt 4 sò. Cho thằng em mượn về xài kiểu gì mà khi mang về mở nó không lên đèn. Em tháo cầu chì ra thì thấy cầu chì bị cháy. lấy sợi dây đồng thay cho cầu chì thì dèn ampli lại sáng, nhưng ampli có mùi khét. mở láp ampli ra kiểm tra thì thấy có một con điện trở có màu đen. cắm điện vào thì thấy con diện trở đó nó đỏ lên. em nghi chắc là cháy tranistor.tháo tranistior ra đo thì cháy 2 con. em thay 2 con thì điện trở hết đỏ nhưng nó không hát. sờ vào con đện trở đó thì bị bỏng tay, thế là em lại thay luôn điện trở, nhưng vẫn chưa hát. em nhờ cac bác trên diễn đàn cho em một vài câu về bệnh tình của cái ampli của em với
              gặp khoảng 3 ông như thế này thì dân kỹ thuật chết đói...hjj bác kiểm tra cặp tran thúc đi. a1013 vs c2383.. lấy tay sờ vào cái đường in coi thử có tiếng ù ở loa ko......"gút lắc pho riu"
              DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
              Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
              Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
              Email :

Comment

tháo hết sò ra đo lại tất cả cho kỷ.song đo điện áp ra loa dưới 1v thì còn an toàn trên thì mang đi gấp
                Điều phụ nử giử được bí mất ........
                Là điều họ ko biết!

Comment

cháy sò CS rồi, thay là hết
                  .

Comment

mang đi làm gì cho mệt vậy bác? em ra cửa hàng bán linh kiện mua luôn một board khác về gắn vào. thế là ok .mất 80 cành.

Comment

các bác cho em hỏi một câu ngõ ngẩn nhé, tại sao đấu dây loa vào hai cực dương cua loa(+) thì loa nghe rất hay và chắc tiếng. nhưng chi được khoảng 15 phút là cháy sò. do hôm bữa em đấu đúng âm dương nó bị sôi. nên em thư qua cực dương thấy hết sôi. thế là

Comment

Nguyên văn bởi levanthenhi Xem bài viết
                        các bác cho em hỏi một câu ngõ ngẩn nhé, tại sao đấu dây loa vào hai cực dương cua loa(+) thì loa nghe rất hay và chắc tiếng. nhưng chi được khoảng 15 phút là cháy sò. do hôm bữa em đấu đúng âm dương nó bị sôi. nên em thư qua cực dương thấy hết sôi. thế là
                        Hai cực dương là đấu cầu Bridge, khi ở trạng thái Bridge, cả 2 mạch L-R chạy cho 1 loa (mono) kiểu này nâng cs lên gấp đôi để cấp cho 1 loa CS lớn, lúc đó 2 mạch CS chạy ngược tín hiệu với nhau bạn ah, thường Amp 2 mạch CS chạy cùng chiều, nếu k có nút gạt sang dạng Bridge mà bạn đấu vậy nó hát là có 1 bên CS bị hỏng rùi
                        .

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanthinh829 Tìm hiểu thêm về tuanthinh829

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X