Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help! giúp e với các bác ơi!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help! giúp e với các bác ơi!!!

Chuyện là vậy e có cái loa vi tính Microtek 2.1, mà lỡ dại xài hư 2 cái loa nhỏ, e còn được cái thùng sub, h e muốn lấy cái main trong thùng đó để làm cái thùng sub lờn hơn, với 2 củ sub, sub e mua là 12cm, còn cái sub theo thùng loa là 8cm,
    Click image for larger version

Name:	microtek.jpg
Views:	1
Size:	24.3 KB
ID:	1414320

Thông tin chi tiết:
    • Hãng sản xuất: Microtek
    • Hệ thống loa: 2.1 Portable
    • Màu sắc: đen
    • Công suất loa bass: 18W
    • Công suất loa vệ tinh: 6W x 2
    • Ngõ vào: 3.5mm Stereo Jack
    • Tỷ số nén nhiễu: >40dB
    • Điều chỉnh: Bass, treble, volume
    Chuyên dùng cho Laptop or PC

H e muốn đóng như hình này.
    Click image for larger version

Name:	loa 01.jpg
Size:	70.1 KB
ID:	1414321
    mà loa e mua ở chợ trời nên o có thông số gì hết nên o biết làm sao, theo các bác thì nên xài lại cái main đó hay làm cái gì khác để cho nó hoạt động đc. e thì chỉ xài trong phòng thôi, xài cho con pc cùi. nghe dance cho nó máu.

sao o ai giúp e hết vậy?

Comment

vậy các bác cho e hỏi cái, có loại mạch nào để chạy 2 con sub 12cm này o? nếu có thì ở ngoài có bán o? hay là mình tự chế? hix! e là dân quảng cáo, chỉ rành về chế tác thôi, đóng loa thì e làm đc. chứ mạch thì e bó tay.com
      ai biết chỉ e, thèm 1 cái sub, mà giá thùng sub ngoài thị trướng thì cao ngất ngưởng.

Comment

Nguyên văn bởi BOYROCKTN Xem bài viết
        Chuyện là vậy e có cái loa vi tính Microtek 2.1, mà lỡ dại xài hư 2 cái loa nhỏ, e còn được cái thùng sub, h e muốn lấy cái main trong thùng đó để làm cái thùng sub lờn hơn, với 2 củ sub, sub e mua là 12cm, còn cái sub theo thùng loa là 8cm,
        18W
        mà loa e mua ở chợ trời nên o có thông số gì hết nên o biết làm sao, theo các bác thì nên xài lại cái main đó hay làm cái gì khác để cho nó hoạt động đc. e thì chỉ xài trong phòng thôi, xài cho con pc cùi. nghe dance cho nó máu.
        ủng hộ bác 1 phát. Trước tiên thì bác đã có loa 12 cm chưa ? vật liệu đóng thùng chuẩn bị đến đâu rồi ..?? show lên anh em ngó tí ..
        Về mạch của loa vi tính thì nó dùng TDA 2030A = 18W/ 4 ohm . Vậy bác lắp 2 con loa ấy thế nào ? Loa mấy ohm ??
        Nếu loa 4 ohm mà mắc .// thì = loa 2 ohm . Mở to thì cháy IC. Nếu mắc nối tiếp 2 loa thì nghe bé = 1/2 ??? ( thế thì mắc làm giề ??
        Tiếp .. em xem qua thấy thùng bác hơi to .. thùng to tiếng sẽ lùng nhùng lắm .. chả thấy tiếng bass đâu ..
        Cuối cùng là bác show củ loa lên xem có đóng được ko ? có đúng là loa sub ko ?
        Thân .. chúc bác thành công
        Nhiễu điều phủ lấy giá gương
        Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

loa e mua ở chợ trời, o có thông số gì hết, có cách nào đo đc o bác? e định dùng ván mdf 2cm, thùng thì lấy theo kt của con soundmax a-4000, củ loa sub loa soundmax là 12cm luôn đó, hình của e nó đây. Click image for larger version

Name:	Ảnh-0088.jpg
Size:	171.6 KB
ID:	1367265 Click image for larger version

Name:	Ảnh-0085.jpg
Size:	144.9 KB
ID:	1367266 Click image for larger version

Name:	Ảnh-0089.jpg
Size:	153.3 KB
ID:	1367267Click image for larger version

Name:	Ảnh-0086.jpg
Size:	160.2 KB
ID:	1367268

Comment

Chắc có sự nhầm nhọt ở đây. Thùng loa vi tính em thấy thường có kích thước 12 lít. Mà bác biết tính ko đấy?
            Bác muốn chắc ăn thì đóng 2 khoang. Mỗi khoang 1 thùng. 2 ống thông hơi chĩa ra ngoài như ý tuởng của bác. Vì thông số loa ko như nhau. Nếu đóng chung như bác thì thằng nào khoẻ sẽ lấn át thằng yếu. Gjảm hjệu suất loa.
            Bác dùng đồng hồ đo điện Vom, đo xem loa bao nhiêu ohm? Các thông số khác đành chịu.
            Làm loa xong sẽ tính tới mạch công suất
            Nhiễu điều phủ lấy giá gương
            Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

uhm, để e xem lại, cám ơn bác nhiều nha.
              àh, bác tư vấn giùm chuyện này, ví dụ h e lấy mấy loa máy cassette, khoảng 6 cái, e nối tiếp, 3 cái loa nhỏ vô 1 thùng, rồi cắm vô cái thùng loa sub cũ của e xài đc o? tại loa nhỏ của e đứt rồi. xài tạm trong lúc chờ làm đc cái thùng sub mới.
              bác xem giùm e nha, cơ bản thì thùng e đóng rồi. mà chưa dám cắm vô thử, sợ nó tạch. Click image for larger version

Name:	Ảnh-0090.jpg
Size:	134.1 KB
ID:	1367276

Comment

dùng thì ok nhưng bác đừng mở to ko e nó tạch tiếp đây.ma đưng đâu nối tiếp.loa đài la 8ohm rồi.bacf nên đấu // nha

Comment

đấu song song là sao? o biết bạn ơi. chỉ mình với, dân tay ngang chứ o phải điện tử, bạn coi hình xem mắc đúng chưa? Click image for larger version

Name:	Ảnh-0095.jpg
Size:	181.9 KB
ID:	1367297Click image for larger version

Name:	Ảnh-0094.jpg
Size:	186.7 KB
ID:	1367298

Comment

Nguyên văn bởi BOYROCKTN Xem bài viết
                    đấu song song là sao? o biết bạn ơi. chỉ mình với, dân tay ngang chứ o phải điện tử, bạn coi hình xem mắc đúng chưa? [ATTACH=CONFIG]52273[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]52274[/ATTACH]
                    2 cái loa nhỏ đấu thêm cái tụ 155j nữa.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                      Chắc có sự nhầm nhọt ở đây. Thùng loa vi tính em thấy thường có kích thước 12 lít. Mà bác biết tính ko đấy?
                      Bác muốn chắc ăn thì đóng 2 khoang. Mỗi khoang 1 thùng. 2 ống thông hơi chĩa ra ngoài như ý tuởng của bác. Vì thông số loa ko như nhau. Nếu đóng chung như bác thì thằng nào khoẻ sẽ lấn át thằng yếu. Gjảm hjệu suất loa.
                      Bác dùng đồng hồ đo điện Vom, đo xem loa bao nhiêu ohm? Các thông số khác đành chịu.
                      Làm loa xong sẽ tính tới mạch công suất
                      loa mình nhơ người đo rồi, có 4ohm àh, còn wat thì o biết.
                      vậy theo bác h e nên đóng thùng hay làm mạch loa trước?
                      mạch thì e o biết làm, e ở tây ninh nên kiếm mấy cái để mà làm mạch thì khó lắm,
                      ở ngoài có bán loại mạch nào như vậy o? nếu có bác cho e cái tên,
                      thank bác trước

Comment

Về tác giả

Collapse

BOYROCKTN Tìm hiểu thêm về BOYROCKTN

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X