Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các anh xem hộ em cái mạch công suất.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các anh xem hộ em cái mạch công suất.

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	85.0 KB
ID:	1414524
    khi chưa lắp trans công suất thì con Q2 R16 R18 nóng. e không biết sao cả, các anh xem hộ em

chào bạn mình có học qua mạch này nên cũng có chút chia sẽ với bạn như sau:
    bạn thử kiểm tra lại các điện áp ở tran A1015 Vb= 39v, Vc = 1,6v, Ve = 40,4V và đảm bảo ngỏ ra loa phả đạt từ -0,5v - +0,5v thì mạch mới oke và đóng sò + loa vô ( không là nướng sò như chơi).
    bạn kiểm tra lại 2 con điện trở R10 và R15 xem coi còn sài được không vì nếu bị chập ở tầng KĐ công suất 2 con điện trở đó chết đầu tiên thậm chí là cháy đen khi đã đóng sò.
    và mạch này là mạch khuếch đại công suất lớn nên sài nguồn đối xứng và nguồn khoảng 5A (khi trước mình làm sử dụng toàn nguồn 5A thì mạch chạy ổn còn sai 1A thì ngỏ ra loa có tiếng ù rè nhỏ loa của trường còn nghe xẹt xẹt nữa )

Comment

cám ơn bạn. mạch t đang test chưa lắp trans công suất vào, t cấp nguồn và có tín hiệu vào cho chạy thử 1 lúc thì mấy con khoanh màu đỏ nó nóng, ko biết sao nữa

Comment

hình như trên mạch con Q2 bị sai đó bạn ah.nó phải là C2383 mới đúng,bạn thay thử con đó đi bởi vì nó là 2 con kích cho công suất mà.và nữa bạn đảo R5,R10,R19,R15 đang bị lộn.con QB2 chân E được nối vào nguồn - còn chân C đấu bằng R20
        Last edited by baogia2015; 10-10-2012, 23:24.
        Lương Tài-Bắc Ninh 0982771982

Comment

um. mai t thử, giờ muộn rồi ko mua đc linh kiện nữa, nản quá, xịt 2 lần rồi. tuần sau phải nộp vậy mà giờ chưa chạy đc

Comment

t đã làm theo rồi nhưng con R18 còn nóng lắm

Comment

r16 có còn nóng không nếu không nóng mà chỉ con R18 nóng thì bạn xem lại tụ C7 có ngược đầu nên thay thử
              Lương Tài-Bắc Ninh 0982771982

Comment

Nguyên văn bởi baogia2015 Xem bài viết
                hình như trên mạch con Q2 bị sai đó bạn ah.nó phải là C2383 mới đúng,bạn thay thử con đó đi bởi vì nó là 2 con kích cho công suất mà.và nữa bạn đảo R5,R10,R19,R15 đang bị lộn.con QB2 chân E được nối vào nguồn - còn chân C đấu bằng R20
                cái mạch này là đúng rồi đó!

Comment

Nguyên văn bởi ngosythuat Xem bài viết
                  t đã làm theo rồi nhưng con R18 còn nóng lắm
                  chú ý ráp đúng theo sơ đồ là được rồi , nhưng phải gắn sò vào thì mấy con đó hết nóng ngay thôi, vì linh kiện chịu tải ;là sò chứ không phải là mấy linh kiện nhỏ kia,đổi C828 thành C2383.

Comment

vâng ạ, thế còn con QB2 và các con R5 R10 R19 R15 có fai đổi không ạ

Comment

vâng ạ, thế còn con QB2 và các con R5 R10 R19 R15 có fai đổi không ạ
                      không phải đổi gì , cứ mắc như vậy là hợp lý rồi

Comment

Con C7 mắc đúng như sơ đồ, chạy thử khoảng 20s Con R18 thì quá nóng còn con R16 và con Q1 hơi nóng chút thôi
                        Last edited by ngosythuat; 11-10-2012, 09:35.

Comment

Nhưng em xem nhiều sơ đồ 2 con trở công suất nó mắc đối xứng qua tín hiệu ra, để R20 vậy đc ko ạ

Comment

Nhưng em xem nhiều sơ đồ 2 con trở công suất nó mắc đối xứng qua tín hiệu ra, để R20 vậy đc ko ạ
                            Tạị vì chú em chưa xem kỹ các sơ đồ , kiểu mạch nên thấy thế thôi,những mạch bình thường họ dùng một cặp sò thuận nghịch,2 chân E của 2 sò đi ra tải nên điện trở nằm đối xứng, còn mạch này là 2 Q cùng loại, mắc đẩy kéo nên R ở 2 chân E cũng đối xứng NHƯNG một cái đi vào tải , còn một cái đi vào nguồn!

Comment

Con C7 mắc đúng như sơ đồ, chạy thử khoảng 20s Con R18 thì quá nóng còn con R16 và con Q1 hơi nóng chút thôi
                              Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              Tạị vì chú em chưa xem kỹ các sơ đồ , kiểu mạch nên thấy thế thôi,những mạch bình thường họ dùng một cặp sò thuận nghịch,2 chân E của 2 sò đi ra tải nên điện trở nằm đối xứng, còn mạch này là 2 Q cùng loại, mắc đẩy kéo nên R ở 2 chân E cũng đối xứng NHƯNG một cái đi vào tải , còn một cái đi vào nguồn!
                              vâng cám ơn anh nhiều. xem lại mấy cái sơ đồ kia đúng vậy thật

Comment

Về tác giả

Collapse

ngosythuat Tìm hiểu thêm về ngosythuat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X