Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tính công suất ngõ ra của Amplifier !!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tính công suất ngõ ra của Amplifier !!!

Các bác cho thằng em hỏi xíu, điều này chắc cũng nhiều cô bác thắc mắc.
    Về công suất ngõ ra của Amply ấy.
    có nhiều mạch CS ghi là 1800W hay 3600W ( dùng cho sân khấu - loại 46 > 52 Sò )
    mình sửa nhiều cái rồi, loại 3600W dùng nguồn +-80V 20A Pmax của biến thế = 160*20 = 3600 W
    oánh 4Ohm thì nghe khá hay (2 Ohm thì dễ die lắm)

Ngõ ra loa đạt khoảng 40V thì clip rồi, Pout = 40^2/4 = 400 W ???? X2 kênh = 800W thôi ~_~ !
    vậy thực chất ngõ ra đâu có lớn lắm, cả nghìn oát hao phí trên dàn sò hết ráo.

Té ra công suất của ampli k nói lên dc chất lượng của nó, CS to k chắc là oánh kêu to và hay, biết đâu tiêu tốn trên sò nhiều hơn như cái CA18 hay MASU1200 chẳng hạn.

Mình thấy các bài viết làm mạch CS 100, 200W, 300W... nói chung về cái CS tiêu tốn điện năng hay nói về công suất ngõ ra trên Loa vậy các bác ????

mình làm cái Ampli nguồn +-50 15A (15A thôi vì mình đặt quấn đến 20A cho dư xíu)
    Ngõ ra có 25V Max (~30V clip) với cặp loa 4Ohm
    => Pout = 25*25/4 ~ 156W x 2 kênh là 312W

300W nghe có vẻ khá nhỉ

Nếu tính CS của cái biến áp thì 100*15 = 1500 W !!!!!!!!!!!

Vậy người ta sẽ gọi cái amply của mình là bao nhiêu Oát ..... hjx hjx

Tiểu đệ ngu muội có nói j sai xin các bác đừng giận.
    .

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
    Các bác cho thằng em hỏi xíu, điều này chắc cũng nhiều cô bác thắc mắc.
    Về công suất ngõ ra của Amply ấy.
    có nhiều mạch CS ghi là 1800W hay 3600W ( dùng cho sân khấu - loại 46 > 52 Sò )
    mình sửa nhiều cái rồi, loại 3600W dùng nguồn +-80V 20A Pmax của biến thế = 160*20 = 3600 W
    oánh 4Ohm thì nghe khá hay (2 Ohm thì dễ die lắm)

Ngõ ra loa đạt khoảng 40V thì clip rồi, Pout = 40^2/4 = 400 W ???? X2 kênh = 800W thôi ~_~ !
    vậy thực chất ngõ ra đâu có lớn lắm, cả nghìn oát hao phí trên dàn sò hết ráo.

Té ra công suất của ampli k nói lên dc chất lượng của nó, CS to k chắc là oánh kêu to và hay, biết đâu tiêu tốn trên sò nhiều hơn như cái CA18 hay MASU1200 chẳng hạn.

Mình thấy các bài viết làm mạch CS 100, 200W, 300W... nói chung về cái CS tiêu tốn điện năng hay nói về công suất ngõ ra trên Loa vậy các bác ????

mình làm cái Ampli nguồn +-50 15A (15A thôi vì mình đặt quấn đến 20A cho dư xíu)
    Ngõ ra có 25V Max (~30V clip) với cặp loa 4Ohm
    => Pout = 25*25/4 ~ 156W x 2 kênh là 312W

300W nghe có vẻ khá nhỉ

Nếu tính CS của cái biến áp thì 100*15 = 1500 W !!!!!!!!!!!

Vậy người ta sẽ gọi cái amply của mình là bao nhiêu Oát ..... hjx hjx

Tiểu đệ ngu muội có nói j sai xin các bác đừng giận.
    Thực ra cũng chẳng hao phí gì đâu Bác à! cái biến thế thì nó làm ra như thế để đủ cấp nguồn là 3000w(thí dụ) nhưng thực ra mạch công suất ăn không hết, nên b.thế cũng không lấy hết công suất từ nguồn điện đâu! nếu lấy BJT làm tầng xuất thì không bao giờ ngõ ra của nó áp vượt hơn 1/2 áp cấp cho nó(VCC) ráp E xuất ra, thường là 45% V nguồn mà thôi,còn ráp C xuất ra thì áp có cao hơn. còn dòng ra thì tùy theo số lượng sò ráp lại để cùng đẩy , nhưng có một sự thật là dòng ra không tăng theo tỷ lệ thuận với số lượng sò, ví dụ 1 sò BJT dẫn 4A thì 10 sò không thể dẫn đủ 40A bao giờ, con số cụ thể thì nó tùy thuộc vào kiểu mạch, điều kiện hoạt động của tầng thúc và nhiều thứ liên quan nữa! vì thế để đánh giá công xuất cho ampli BJT thì không có cái gì để làm chuẩn cả (số lượng sò, c.s của biến áp, công suất danh định của sò v.v) chỉ căn cứ vào áp ở ngõ ra và dòng ra trên trở của tải trong một thời điểm mà thôi.Còn con số W ghi trên máy thì riêng tôi không tin tưởng được!

Comment

Bác ơi cho e hỏi tí làm the nào để cho cai ampli của e no manh hơn nưua~ đánh chắc loa hon em sử dụng biến điện 15A thui

Comment

Nguyên văn bởi toiyeuamli Xem bài viết
        Bác ơi cho e hỏi tí làm the nào để cho cai ampli của e no manh hơn nưua~ đánh chắc loa hon em sử dụng biến điện 15A thui
        hỏi thế này thì chịu thôi , sao mà trả lời cho được, ampli chạy sò gì, bao nhiêu sò rồi , nguồn cung cấp bao nhiêu volt, mạch hoạt động theo kiểu nào? loa bao nhiêu w, lớn bằng chừng nào? còn đơn giản là muốn cho mạnh thì vặn hết volume thì mạnh ngay thôi mà!!!

Comment

dạ sài biến thế 15A sò 2sc2922 và 2sa1216 hiệu sanken sử dụng 4 con thui bo công suất 199w hiệu hảo mi 2 kênh loa chi co mười mấy ư thui lơn cỡ chưng 2 tất mấy đánh cũng chắc loa lăm chi cần vặn lên một tí là hát lớn lắm nghe cũng hay. Nhưng bây giờ hk biết e đụng vào cái j ma vặn volume lớn gần hết cỡ thi nó mới hát mà tiếng nhac nghe chk co hay tí nào hết bác nào biết thì chỉ cho e với

Comment

Nguyên văn bởi toiyeuamli Xem bài viết
            dạ sài biến thế 15A sò 2sc2922 và 2sa1216 hiệu sanken sử dụng 4 con thui bo công suất 199w hiệu hảo mi 2 kênh loa chi co mười mấy ư thui lơn cỡ chưng 2 tất mấy đánh cũng chắc loa lăm chi cần vặn lên một tí là hát lớn lắm nghe cũng hay. Nhưng bây giờ hk biết e đụng vào cái j ma vặn volume lớn gần hết cỡ thi nó mới hát mà tiếng nhac nghe chk co hay tí nào hết bác nào biết thì chỉ cho e với
            em nên kiểm tra lại quá trình làm mạch , có khi một sai sót xảy ra mà không biết nên mạch không hoạt động bình thường đó , thí dụ dây tín hiệu vào bị đứt ngầm, chân tụ liên lạc bị hở, chứ bo mạch mới ít khi hư hỏng ngay được, trừ khi mình làm hư thôi, khi thử mạch ampli này em nên dùng sò thường thôi , như là D718/B688 khi nào mạch chạy tốt rồi hãy gắn sò tốt vào, chứ để sò tốt lỡ có trở ngại là bay luôn mấy chú là tiếc lắm đó, vì khi bo mạch bị sự cố thì sò nào cũng chết cả!

Comment

Sao mọi người ko chơi cái class D nhỉ? Chất lượng nó ai đã thử chưa?

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
              Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

em co 2 mach cs,1 mach rap E suat con mach kia rap C suat vay cho em hoi la mach nao cho am thanh hay hon vay cac bac.

Comment

Nguyên văn bởi api.pro1402 Xem bài viết
                  em co 2 mach cs,1 mach rap E suat con mach kia rap C suat vay cho em hoi la mach nao cho am thanh hay hon vay cac bac.
                  tùy, ai mà biết, vì mỗi mạch kết cấu khác nhau, có ưu và nhược riêng, có người thích, có người k thích, nên khó mà đánh giá dc
                  .

Comment

híc em mua mạch đồng nát kia 40k có 2 con D718 và B688 oánh ác phết rơi vào tầm 300w
                    còn biến áp thì cũng đồng nát nốt 100k thui dây đồng nhá bác ạ
                    chất lượng cũng hay tỏa nhiệt hơi ấm thui không nóng
                    biến áp 8A mát rượi mà híc chạy chỉ có 1 vế

Comment

Nguyên văn bởi đồng van san Xem bài viết
                      híc em mua mạch đồng nát kia 40k có 2 con D718 và B688 oánh ác phết rơi vào tầm 300w
                      còn biến áp thì cũng đồng nát nốt 100k thui dây đồng nhá bác ạ
                      chất lượng cũng hay tỏa nhiệt hơi ấm thui không nóng
                      biến áp 8A mát rượi mà híc chạy chỉ có 1 vế
                      Bác hài thật, 1 cặp BD này mà 300W thì chắc mấy cái amp CS lớn khỏi bán được cỡ 100W đổ lại thôi
                      Nếu biết nó có phải 300W hay không thì đánh 1 cái loa 4 tấc xem, CS của 1 củ 40 đó là 300W đấy, chừng nào đứng trước loa đánh thấy gió thổi rung áo là 300W
                      .

Comment

Biến áp 8A mà đc 300w , chắc nó chạy nguồn +/-95v

Comment

Nguyên văn bởi daituong1102 Xem bài viết
                          Biến áp 8A mà đc 300w , chắc nó chạy nguồn +/-95v
                          Chậy nguồn 8A +-80 là được rùi, hihi làm chi mà đến +-95 dữ dzậy
                          .

Comment

mình cũng muốn hỏi về cái ampli của mình. Ampli mình hiệu boston 8 còng sanken, nguồn 15 đôi và 35 đôi 15A, tụ lọc 2 cái 63v10000mf. micro guinness mu300i nhung hát karaoke bi hú khi chỉnh volume Mic len 3/10. mong các Bác chỉ giúp

Comment

Nguyên văn bởi tranquangcm Xem bài viết
                              mình cũng muốn hỏi về cái ampli của mình. Ampli mình hiệu boston 8 còng sanken, nguồn 15 đôi và 35 đôi 15A, tụ lọc 2 cái 63v10000mf. micro guinness mu300i nhung hát karaoke bi hú khi chỉnh volume Mic len 3/10. mong các Bác chỉ giúp
                              kế bên lỗ micro có nút "-20db", nhả cái đó ra thì sẽ hết. Nếu chưa hết thì giảm treble và treble của echo lại tới hướng 11h là OK.
                              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
                              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Về tác giả

Collapse

cvhp Tìm hiểu thêm về cvhp

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X