Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ Thắc mắc ] DIY mobin guitar

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [ Thắc mắc ] DIY mobin guitar

Tình hình là cây đàn của em bị hở keo nên em cạy hết ra, đang đợi trời nắng rùi dán keo + sơn lại.
    Xong hôm nay lên trường thấy thằng kia nó có cây đàn điện đánh nghe hay phết, thế là em bắt đầu kết guitar điện. Nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì giá nó cao quá. Trong khi em còn đang là học sinh.

Thế là em google, sau một hồi tìm hiểu em mới biết được là cấu tạo của guitar điện cũng như guitar thường, nó chỉ hơn là cái cục " mobin " ấy.
    Em có tìm qua một số hướng dẫn về tự làm mobin nhưng đa số em đọc vào không hiểu gì lắm.

Vì vậy em post bài này hi vọng anh nào đã đi qua cái thời DIY guitar vào chia sẽ với ạ. Em xin cảm ơn !

Chào bạn !
    Mình đã từng 1 thời giống bạn , thèm 1 cây guitare điện mà nhà ngày ấy nghèo nên DIY theo mẫu fender ..qua hình
    Cái bạn gọi là "mobin" gọi đúng là "pickup" hay bô bin theo cách gọi bobbin dùng nhận tín hiệu rung từ dây đàn .
    thực hiện cái pickup này cũng dễ dàng nếu bạn khéo tay và là dân DIY

Cấu tạo cơ bản như sau :
    (click vào xem hình rõ)
    Click image for larger version

Name:	electricguitarparts_1.jpg
Views:	1
Size:	67.9 KB
ID:	1370394
    + guitar pickup: pickup cấu tạo rất đơn giản gồm 1 cục nam châm & 6 "cực" ứng với 6 dây đàn & 1 cuộn cảm cuốn bên ngoài

khối nam châm nhiễm từ dây đàn bằng thép không gĩ tạo ra 1 từ trường quanh dây đàn. khi dây đàn bằng thép giao động, nó tác động lên vùng từ trường & làm thay đổi từ thông xuyên qua cuộn cảm => phát sinh dòng điện cảm ứng. dòng điện này biến thiên theo chuyễn động dây đàn => tín hiệu điện => được ampli khuếch đại => ra loa
    Như bạn biết cuộn dây quyết định trở kháng ra và nam châm cần khỏe và đều nhau do dây dàn làm nhiệm vụ thay đỗi từ thông khi rung do đó trong các pickup kiễu cổ có đai ốc chỉnh cao thấp tùy độ nhạy của dây , sau này làm được nam châm khỏe người ta không cần làm thế nữa 1 khối cũng Ok .
    Muốn DIY 1 cái bobbin chơi cũng không khó , nhung nên nhớ khi làm với guitare thùng bạn phải thay loại dây đàn dùng cho đàn điện mới ra tiếng tốt được , có thể dùng nam châm rà thử dây nào dính hút vào nam châm là dây ấy tạm dùng được không phải mua dây khác tốn tiền
    nếu bạn muốn DIY mình sẽ hướng dẫn cụ thể làm chơi cho vui , nam châm tốt nhất hiện nay mình dùng tháo từ ổ cứng cũ và lõi làm bằng ferirte bobbin làm bằng bìa giấy dán keo 504 dùng tốt
    nếu pro hơn có thể làm thêm volume , tone và cuối cùng tự lắp 1 cái ampli xách tay chơi có tremolo 12v

Name:	t_1350902667_448885515_3.jpg
Size:	3.4 KB
ID:	1370395
    Chúc bạn thành công
    Last edited by lenamit; 18-11-2012, 17:46.

Comment

Nếu bạn đã nói thế thì phiền bạn post cái hướng dẫn lên luôn, để mình và các bạn đam mê diy guitar có cơ hội thử
      Được hay không cũng ráng mà làm chứ bạn
      Chờ tin bạn !

Comment

mình cũng tự làm cái này rồi cũng tàm tạm như thế này.Bạn hình dung cái đầu từ đài băng ấy,nò hoạt động theo nguyen lý ấy thôi.thực tế là bạn quấn lấy 5 ống dây mỗi ống khoảng 2-3 nghìn vòng dây,dây có đường kính nhỏ như sợi tóc.giữa lõi các ống dây có 1 vít sắt để chỉnh độ cao thấp để tiếp súc từ trường với dây đàn.khi làm xong thì kiếm lấy miếng nam châm phẳng đặt các cuộn dây lên đổ keo cố định.bước cuối cùng là nối các cuộn dây dưa ra thành 2 đàu dây.
        nếu làm thử nghiệm thì làm 1 cuộn gán vào đàn thử đã nhé
        ĐIỆN TỬ,ĐIỆN TIN QUANG THÁP

Comment

Nguyên văn bởi vk.media Xem bài viết
          Nếu bạn đã nói thế thì phiền bạn post cái hướng dẫn lên luôn, để mình và các bạn đam mê diy guitar có cơ hội thử
          Được hay không cũng ráng mà làm chứ bạn
          Chờ tin bạn !
          khoái câu này nha .
          Ok bạn ,hết tuần mình về lấy cái máy ảnh chụp cụ thễ cách làm , send hình lên các bạn làm chơi , cái này mình làm nhiều rồi cho mấy bác đàn ca tài tử , thậm chí làm luôn cái ampli mini tích hợp 12v chơi dưới quê . chỉ cần quấn 1 cuộn dây thôi .
          Hết tuần bạn nhé , trong tuần công tác chưa về
          Chúc bạn vui .

Comment

Nguyên văn bởi lenamit Xem bài viết
            khoái câu này nha .
            Ok bạn ,hết tuần mình về lấy cái máy ảnh chụp cụ thễ cách làm , send hình lên các bạn làm chơi , cái này mình làm nhiều rồi cho mấy bác đàn ca tài tử , thậm chí làm luôn cái ampli mini tích hợp 12v chơi dưới quê . chỉ cần quấn 1 cuộn dây thôi .
            Hết tuần bạn nhé , trong tuần công tác chưa về
            Chúc bạn vui .
            anh ơi e, cũng đang muốn làm cái amp chạy 12v cho guitarddaaay, a giúp đỡ nhiệt tình nhé

Comment

amp chạy 12v thì dùng TDA2003 hay 2030 cũng dc

Comment

Mọi người đang chờ tin từ bạn lenamit . cám ơn.

Comment

Cuối năm bận chay theo hoàn thành dự án mình bận việc chưa về ,
                  viết về đề tài này cần trực quan chụp hình hướng dẫn cụ thể cách thi công đơn giản nhất trong dều kiện nghiệp dư các bạn mới DIY được
                  do đó mình phải làm lại 1 cái từ đầu rồi chụp hình up lên .mất tg
                  các bạn chờ thêm vài hôm nhé . dự án này làm chơi thú vị lắm có thể làm pedal wah wah hay vibrator cho guitare chạy 12 V cũng được .
                  chủ nhật mình về viết entry này và hướng dẫn cụ thể các mem mới thực hành tốt được .
                  thân

Comment

Nguyên văn bởi thangba123 Xem bài viết
                    Mọi người đang chờ tin từ bạn lenamit . cám ơn.
                    Chào bạn , cuối năm bận lắm trót hứa nên mình viết vài dòng về cách làm pickup (bobon) đàn điện như sau :
                    đàn điện khác với đàn thùng 6 sợi dây đàn cần được nhiễm từ , do đó cần thay bộ dây dùng cho đàn điện mới lắp pickup được , nếu tiết kiệm bạn lấy nam châm rà sợi nào dính là sợi ấy tạm thời dùng được cho guitare điện tự làm
                    1/ tìm 1 đoạn than anten trong radio cũ hay lõi ferit bất kì nếu khó tìm quá bạn có thể cắt lõi fe cũng được nhung kêu sẽ không ngọt ngào
                    làm thanh hứng từ ferite cắt 1 đoạn 5cm.5 ( vì chiều rộng khoãng cách của 6 dây đàn là 5cm) làm dài hơn 1 chút

Name:	P10.JPG
Size:	97.2 KB
ID:	1371713

dùng giấy bìa cắt làm cái bobin tức cái khung để quấn dây

Name:	P11.JPG
Size:	92.4 KB
ID:	1371714

dán như hình minh họa có thể dùng keo 502 nhỏ vào theo các viền dán cho cái khung giấy cứng lại định vị cho ỗn

Name:	P12.JPG
Size:	93.8 KB
ID:	1371715

Name:	P13.JPG
Size:	85.4 KB
ID:	1371716

Comment

bước tiếp theo
                      bạn dùng giấy dẫn điện loại bọc nướng bánh , băng keo dẫn điện nếu khong có dùng tạm bằng giấy lót chì trong bao thuốc là cũng chơi luôn
                      khi quấn cuộn trục than ferite bạn chèn vào đó 1 đoạn giây bóc vỏ làm dây dẫn mass chống nhiễu (noise)
                      bạn xem cách làm dưới

Name:	P14.JPG
Size:	87.8 KB
ID:	1371750

lúc này thanh feririte có sợi dây cái đuôi bọc chống nhiễu như hình

Name:	P15.JPG
Size:	90.9 KB
ID:	1371751

kế đến là quấn khâu này hơi vất vả nếu bạn tay không bắt cướp quấn thủ công nhưng có công mài sắt có ngày nen ...guitare điện chơi
                      Bạn ra chổ bán dây đống quấn tăng phô mô tơ (transformer , motor) mua chừng 1 lạng rưỡi hay 2 lạng cho dư xài dây êmay cỡ 0,6> 0,8 dây bé quá kêu tiếng ấm khi quấn hay đứt dây lớn chút quấn dễ hơn cũng kêu luôn .
                      cạo sạch đầu dây emay nối vào 1 sợi dây nhỏ cùng màu với dây mass ferite hồi nãy cho dễ nhớ

Name:	P16.JPG
Size:	92.1 KB
ID:	1371752

bạn hàn cho dính nha bọc chut băng keo trong rối quấn chiều nào thuận tay thì quấn tới đấy bobin hay hết dây thì ...nghĩ ra mối ngoài màu khác cho dễ nhận .

Name:	P17.JPG
Size:	91.4 KB
ID:	1371717
                      Last edited by lenamit; 18-12-2012, 00:14.

Comment

Bạn bọc băng keo cho vững cuộn dây vừa quấn , (quấn không cần lớp cũng được tay nghề tài tử mà)
                        bạn nối dây mass và dây trong cùng với nhau dây còn lại là dây ra tín hiệu .

Name:	P18.JPG
Size:	105.1 KB
ID:	1371719

xong lấy đồng hồ VOM thang đo RX đo thử dây hàn có liền lạc tốt chưa

Name:	P20.JPG
Size:	101.2 KB
ID:	1371720

Lật "đít" nó lên dán vào 1 cục nam châm như hình mình họa

Name:	P21.JPG
Size:	93.7 KB
ID:	1371721

Chú ý: nam châm tốt nhất là bạn ra chổ sữa vitính hay đồng nát mua 1 cái ổ cứng hư về tháo được 2 cục nam châm mỏng mà cực mạnh rối dán vào "đít" bobin , loại nam châm này mới đúng là thứ mình làm kêu rất mượt mà
                        Last edited by lenamit; 18-12-2012, 00:13.

Comment

anh ơi em chờ amp anh ạ

Comment

test thử cho chắc :
                            nối vào ngõ mic ampli bất kì hay thùng loa tích hợp có lỗ cắm mic 2.1 cũng được mass xanh mối bìa dây đỏ mối ruột dây cáp rắc cắm 6ly
                            lấy 1 lưỡi dao cạo bật khẽ trước pickup mà nghe loa kêu " phừng phừng" là bạn thành công rồi đó
                            lắp vào như trong hình minh họa (cài này bạn nhìn rồi tự làm theo nha mình không có tg nhiều )
                            cụ thể cái lỗ thùng đàn chổ rộng nhất 9cm bobin nhỏ hơn bạn làm 1 cái thanh đỡ co cái khe kẹp rồi kéo về phía trước lỗ hẹp lại nó sẽ giữ bobin khi nào không thích thì tháo ra khỏi hư đàn thùng xem hình :

minh họa

Name:	guitar gỗ.jpeg
Size:	9.4 KB
ID:	1371722

trong hình dùng loai chỉnh được âm lượng (gain) từng dây = 6 con vit khó làm hơn với bạn không có điều kiện . dịp khác mình viết rõ hơn cũng dễ ẹc hà .

Name:	saff.jpeg
Size:	8.9 KB
ID:	1371723

Vài dòng nói thêm cho rõ:
                            trước đây làm 1 cái pickup bobin cho guitare với dân DIY cực khó , vì ampli khi ấy toàn dùng đènchân không trở kháng vào (input Z impedance) rất cao lên đến Mega omh vấn đề cuộn dây trở kháng cao , triệt nhiễu rất khó khăn , hiện nay công nghệ bán dẫn hay IC tích hợp trở kháng vào chỉ còn vài trăm omh thậm chí vài chục omh nên cuộn dây không cần quấn " 1 cục tổ chãng" vấn đề chống nhiễu đơn sơ vẫn kêu tốt

Name:	Pickups.jpeg
Size:	72.8 KB
ID:	1371724
                            Chúc các bạn thành công

hẹn gặp lại sau tết lại làm ampli chạy ...pin điện thoại bỏ ra
                            mấy cái loa tàu hát õm tỏi đó ... tàu làm được ta làm được heheeh
                            Last edited by lenamit; 17-12-2012, 01:37.

Comment

file đính kèm không khả dụng ạ. ko xem được

Comment

Về tác giả

Collapse

vk.media Tìm hiểu thêm về vk.media

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X