Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ampli bị bể treble

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ampli bị bể treble

Xin chào các bác

Tình hình là em mới tậu apmly của 1 người quen, nhưng khi mở nhạc thì bị vỡ tiếng treble, càng nghe rõ hơn khi mở lớn, tiếng ÂM gió của ca sỹ bị vỡ nghe rất khó chịu.
    Amply của em thuộc dạng hàng cổ, sản xuất năm 70, của hãng ELK, Nhật bản, model VOCAL-HIFI 81 SOLID STATE.
    Khi mở ra kiểm tra ngoại quan bên ngoài thì các linh kiện vẫn còn nguyên, tụ không bị biến dạng hay phù, các mối hàn còn tốt, không bị rỉ xét gì cả. Amply của em có pre-amp.
    Đã thử giảm âm lượng đầu vào, phát bằng laptop Dell hay điện thoại nhưng vẫn bị.
    Xin các bác tham khảo hình kèm.
    Xin các cao thủ giúp em, amply của em bị hư hỏng ở đâu ạ, có khả năng sửa chữa dc không?

tiếng treble bị "vỡ" thì bạn dùng keo 502 dán nó lại là hết vỡ thôi mà ...! bạn mô tả hư hỏng tôi đọc hoài cũng không hình dung ra tiếng nó "vỡ" như thế nào , máy này 1 loa thì phải , có khi nào bạn cho tín hiệu vào ở đường PHONO không , nếu cho tín hiệu vào đường này là không được đâu , trong máy có hộp đặt 2 lò xo là của phần echo/reverb , đừng nên đụng vào đó , khả năng sửa được là rất nhiều , tùy theo nơi bạn mang đến .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      tiếng treble bị "vỡ" thì bạn dùng keo 502 dán nó lại là hết vỡ thôi mà ...! bạn mô tả hư hỏng tôi đọc hoài cũng không hình dung ra tiếng nó "vỡ" như thế nào , máy này 1 loa thì phải , có khi nào bạn cho tín hiệu vào ở đường PHONO không , nếu cho tín hiệu vào đường này là không được đâu , trong máy có hộp đặt 2 lò xo là của phần echo/reverb , đừng nên đụng vào đó , khả năng sửa được là rất nhiều , tùy theo nơi bạn mang đến .
      Hiện tượng phát ra tiếng xẹt khi ca sĩ hát có chữ S, nghe rất khó chịu, khả năng là hư gì vậy bác?
      PHONO là gì vậy bác, e đưa tín hiệu vào đường mic(máy có 6 đường mix), đã giảm treble xuống hết mức nhưng vẫn vậy.
      Máy out ra được 2 loa bác.
      Xin cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi nttinh86 Xem bài viết

Hiện tượng phát ra tiếng xẹt khi ca sĩ hát có chữ S, nghe rất khó chịu, khả năng là hư gì vậy bác?
        PHONO là gì vậy bác, e đưa tín hiệu vào đường mic(máy có 6 đường mix), đã giảm treble xuống hết mức nhưng vẫn vậy.
        Máy out ra được 2 loa bác.
        Xin cảm ơn
        ngõ vào PHONO là dành cho đường tín hiệu của đầu đĩa nhựa ngày xưa , đường này có tổng trở vào cao nên không phù hợp với nguồn tín hiệu thông thường , vì thế cho dường xuất âm điện thoại hoặc line out của đầu máy thì âm thanh bị hư do quá mức vào , nếu dùng đường MIC cũng vậy , tín hiệu đưa vào cao quá sẽ gây ngộp , bể tiếng, thường là dùng đường AUX hoặc LINE IN, nếu máy không có đường này thì phải ráp mạch LINE IN cho máy thì mới xử dụng bình thường được . chứ thực ra ampli này không hư hỏng gì cả

Comment

ngõ vào PHONO là dành cho đường tín hiệu của đầu đĩa nhựa ngày xưa , đường này có tổng trở vào cao nên không phù hợp với nguồn tín hiệu thông thường , vì thế cho dường xuất âm điện thoại hoặc line out của đầu máy thì âm thanh bị hư do quá mức vào , nếu dùng đường MIC cũng vậy , tín hiệu đưa vào cao quá sẽ gây ngộp , bể tiếng, thường là dùng đường AUX hoặc LINE IN, nếu máy không có đường này thì phải ráp mạch LINE IN cho máy thì mới xử dụng bình thường được . chứ thực ra ampli này không hư hỏng gì cả
          Bác nói nghe hợp lí quá, nghĩa là amply xưa, sử dụng tín hiệu vào nhỏ, bây giờ đưa tín hiệu vào lớn quá nên bị như vậy, như vậy làm mạch LINE IN thế nào, có bán trên thị trường không? dùng mixer có cải thiện được không? vì e muốn karaoke, nhờ bác tư vấn giúp, e xin cám ơn

Comment

không phải ampli xưa dùng tín hiệu nhỏ , mà là nguồn tín hiệu cho mỗi thiét bị đều có những đặc tính riêng, các đường vào AUX , TUNER, CD,LINE IN thì giống nhau, riêng đường PHONO thì khác, đường TAPE cũng hơi khác với các đường kia , chỉ gần giống với đường LINE IN , dù có dùng MIXER thì vẫn phải có đường LINE IN cho ampli thì âm thanh mới chuẩn được , thông thường phải mang ampli đi gắn thêm đường LINE IN cho nó là hợp lý hơn , mạch này làm rất đơn giản ,1 con IC 4558 và vài linh kiện là được rồi

Comment

không phải ampli xưa dùng tín hiệu nhỏ , mà là nguồn tín hiệu cho mỗi thiét bị đều có những đặc tính riêng, các đường vào AUX , TUNER, CD,LINE IN thì giống nhau, riêng đường PHONO thì khác, đường TAPE cũng hơi khác với các đường kia , chỉ gần giống với đường LINE IN , dù có dùng MIXER thì vẫn phải có đường LINE IN cho ampli thì âm thanh mới chuẩn được , thông thường phải mang ampli đi gắn thêm đường LINE IN cho nó là hợp lý hơn , mạch này làm rất đơn giản ,1 con IC 4558 và vài linh kiện là được rồi
              Em cám ơn bác rất nhiều.
              Bác có thể cho e sơ đồ mạch được ko, e học Điện tử nên có thể làm được, search trên mạng thì nhiều quá ko biết cái nào, hoặc có bán module sẵn e mua.
              E ko muốn thợ đụng vào amply của e, sợ họ làm ẩu, vì e ko có quen biết.
              E hơi lôi thôi nhưng nhờ bác bỏ chút thời gian giúp đỡ, e chân thành cảm ơn.

Comment

về mạch khuếch đại thì đơn giản thôi , nhưng vấn đề nằm ở cái ampli , phải biết cấu trúc mạch điện của máy thì mới ráp mạch vào hợp lý được , chứ không phải cái ampli nào cũng giống nhau đâu , bạn xem loại amply này volume nằm ở trước tầng công suất hay nằm ở ngõ vào của máy , có nhiều kiểu máy tín hiệu từ ngoài vào đến volume rồi mới đi vào tầng khuếch đại đầu , loại này thì hơi khó lắp mạch vào vì dễ gây ngộp cho máy (tín hiệu vào lớn máy chạy méo tiếng)

Comment

Như bác Thái là do đầu vào không tương thích amp này loại cũ ngỏ vào tổng trở cao dùng cho mic nó có chữ Vocal khi câu line nhạc tổng trở thấp cường độ cao thường bể treble nên ráp lại mạch hay chữa cháy bằng cách dùng 1 biến trở 500 k hàn theo kiểu volume đầu vào là aux đầu ra nối với amp khi dùng chỉnh vào vị trí nghe to nhất mà không bể tiếng .

Comment

Em là thành viên mới xin Các bác giúp em chả là em có một đôi loa em nó bị tình trạng khi phát nhạc thì tiến chép không sao khi hát tiếng chép em nó bị rè em đã thử đủ mọi cách kiểm tra con tép già đã thấy nhiều mạch phân tần nhưng em nó vẫn không hết Xin các cao thủ chỉ giúp em Em xin cảm ơn

Comment

Nguyên văn bởi Vuzippo Xem bài viết
                      Em là thành viên mới xin Các bác giúp em chả là em có một đôi loa em nó bị tình trạng khi phát nhạc thì tiến chép không sao khi hát tiếng chép em nó bị rè em đã thử đủ mọi cách kiểm tra con tép già đã thấy nhiều mạch phân tần nhưng em nó vẫn không hết Xin các cao thủ chỉ giúp em Em xin cảm ơn
                      Khi hát nghe to hơn đúng không , nếu vậy thì do loa rè yếu quấn lại hay mua cái khác .

Comment

Về tác giả

Collapse

nttinh86 Tìm hiểu thêm về nttinh86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X