Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi chút về mạch chỉnh Bass Treble TL082

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi chút về mạch chỉnh Bass Treble TL082

Em làm cái mạch chỉnh Bass Treble bằng TL082 theo bài viết này Mạch điều chỉnh BASS, TREBLE dùng TL082 - Hội Quán Điện Tử - Hội Quán Điện Tử , PCB họ vẽ chạm mạch linh tinh cả nên em vẽ lại theo mạch nguyên lý trên, có chút vấn đề xảy ra .
    1. Mạch công suất thử bằng cái mạch loa vi tính cũ dùng TEA2025B cấp nguồn đơn chạy ok, lắp thêm mạch dùng TL082 : mạch nguồn đơn nên qua 4 con diode và 2 tụ 2200uF ~> đôi cấp cho TL082 thì nó không chạy luôn .
    2. Mạch TL082 không chạy nhưng khi dùng 1 biến áp riêng cho nó thì lúc nó chạy lúc nó không, em không hiểu sai ở đâu.
    Hix, mong anh em giúp đỡ.

bạn phải mắc mạch bass/treble trước mạch KĐ âm thanh,rồi mới ra loa.Vì mạch âm sắc làm hạn chế biên độ âm thanh nên ko nghe thấy đâu.Thứ tự khối như hìnhClick image for larger version

Name:	426136_338545956263800_1373335177_n.jpg
Views:	1
Size:	14.0 KB
ID:	1374459
    Bùi Thành Hậu

Gmail:
    Fb:

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
      bạn phải mắc mạch bass/treble trước mạch KĐ âm thanh,rồi mới ra loa.Vì mạch âm sắc làm hạn chế biên độ âm thanh nên ko nghe thấy đâu.Thứ tự khối như hình[ATTACH=CONFIG]60616[/ATTACH]
      Tất nhiên là lắp trước khối công suất mà

Comment

up cái hình của bạn lên xem.thử thay ic đó bằng 4558 xem có phải hàng lởm ko.hồi bữa mình có mua 1 con 89c52 mất 20k mà nạp chả được.chán phèo hàng lởm
        Bùi Thành Hậu

Gmail:
        Fb:

Comment

up cái hình của bạn lên xem.thử thay ic đó bằng 4558 xem có phải hàng lởm ko.hồi bữa mình có mua 1 con 89c52 mất 20k mà nạp chả được.chán phèo hàng lởm
          Mình cũng không biết là xịn hay đểu nữa, 4k/ con , mình làm 2 mạch đều tậm tịt cả, chắc không dính cả 4 con đểu được , PCB vẽ lại :

Comment

Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết
            Mình cũng không biết là xịn hay đểu nữa, 4k/ con , mình làm 2 mạch đều tậm tịt cả, chắc không dính cả 4 con đểu được , PCB vẽ lại :

mạch in bạn vẽ đường mạch nhỏ và sít nhau quá nên dể bị chạm,bạn thử dùng bông thấm dầu lửa lau thật sạch những mối hàn xem sao đã nhé!tự mình kiểm tra thật kỹ sẽ có nhiều kinh nghiệm cho bạn đấy
            Bùi Thành Hậu

Gmail:
            Fb:

Comment

mạch in bạn vẽ đường mạch nhỏ và sít nhau quá nên dể bị chạm,bạn thử dùng bông thấm dầu lửa lau thật sạch những mối hàn xem sao đã nhé!tự mình kiểm tra thật kỹ sẽ có nhiều kinh nghiệm cho bạn đấy
              Con IC này có cần tản nhiệt không bạn ? nản quá, mạch mình dò từng đường 1 rồi, ko chạm chỗ nào , còn lấy cả dao cắt phíp rạch cho chắc ăn nữa

Comment

Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết
                Con IC này có cần tản nhiệt không bạn ? nản quá, mạch mình dò từng đường 1 rồi, ko chạm chỗ nào , còn lấy cả dao cắt phíp rạch cho chắc ăn nữa
                qua khảo sát thì mạch này phải chạy nguồn đôi +- 12vdc, mạch điện nếu đúng như bản chụp thì ổn rồi, tuy có thiếu vài tụ lọc nhiễu cho các chân nguồn, (thiếu) không có tụ xuất ra, và chân 5-6 của U2 không dùng phải nối mass, ic này trong mạch này không cần tản nhiệt đâu, bác xem lại phần nguồn rồi cho chạy thử xem sao nên cấp nguồn cho nó bằng b,áp khác, vì nguồn TDA 2025 là nguồn đơn, nếu như bác chỉ có nguồn đơn từ b.áp thì nên đấu để có nguồn đôi cấp cho mạch TONE này thì nó mới hoạt động đươc.

Comment

Vẽ mạch trật bậy sao chạy được , so với mạch nguyên lý sai ở chổ tín hiệu hồi tiếp về biến trở treble , bass và ngỏ vào , ra U2 .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                    Vẽ mạch trật bậy sao chạy được , so với mạch nguyên lý sai ở chổ tín hiệu hồi tiếp về biến trở treble , bass và ngỏ vào , ra U2 .
                    ủa ! sao mình vẽ lại từ mạch ra nguyên lý thì thấy đúng mà bác! không biết mạch nguyên lý bác xem là cái nào, nhưng mạch này tôi thấy ổn ,chỉ vài sai sót nhỏ thội

Comment

Bác up sơ đồ nguyên lý của bác lên cho mọi người xem rồi giúp.Chứ nói bằng chữ ko ai mà giúp được.Nhiều mắt vẫn hơn 1 mắt mà
                      Bùi Thành Hậu

Gmail:
                      Fb:

Comment

Bác up sơ đồ nguyên lý của bác lên cho mọi người xem rồi giúp.Chứ nói bằng chữ ko ai mà giúp được.Nhiều mắt vẫn hơn 1 mắt mà
                        Sơ đồ ở chử Mạch điều chỉnh .... ngay đầu trang 1 đó nhấp chuột vô sẽ thấy .

Comment

Sơ đồ ở chử Mạch điều chỉnh .... ngay đầu trang 1 đó nhấp chuột vô sẽ thấy .
                          ý của mình là sơ đồ của bác mrgaga kia.vì bác ấy tự vẽ lại mạch nên mình sợ có sai xót trong khi vẽ
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

Cái bo mạch của hội quán đt mrgaga chê nên vẽ lại cái khác mà lại vẽ sai chứ không phải vẽ lại mạch nguyên lý đâu .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              qua khảo sát thì mạch này phải chạy nguồn đôi +- 12vdc, mạch điện nếu đúng như bản chụp thì ổn rồi, tuy có thiếu vài tụ lọc nhiễu cho các chân nguồn, (thiếu) không có tụ xuất ra, và chân 5-6 của U2 không dùng phải nối mass, ic này trong mạch này không cần tản nhiệt đâu, bác xem lại phần nguồn rồi cho chạy thử xem sao nên cấp nguồn cho nó bằng b,áp khác, vì nguồn TDA 2025 là nguồn đơn, nếu như bác chỉ có nguồn đơn từ b.áp thì nên đấu để có nguồn đôi cấp cho mạch TONE này thì nó mới hoạt động đươc.
                              Để lát e nối 5-6 xuống mass xem được không, vì nó tậm tịt lúc chạy lúc không chứ không phải không chạy , mạch nguồn đôi e lấy từ nguồn đơn qua 4 con 4007 và 2 con 3300uF đấy ạ, test led thì ok : +12 MASS = led sáng, MASS -12V = led sáng
                              Mạch nguyên lý mình bê nguyên trên trang đó, vì cũng dùng Proteus nên chỉ xếp lại linh kiện và đi nét hợp lý hơn thôi.
                              Cái bo mạch của hội quán đt mrgaga chê nên vẽ lại cái khác mà lại vẽ sai chứ không phải vẽ lại mạch nguyên lý đâu .
                              Chuẩn luôn bác, họ đi dây chạm nhiều nên e sửa lại Layout thôi
                              ý của mình là sơ đồ của bác mrgaga kia.vì bác ấy tự vẽ lại mạch nên mình sợ có sai xót trong khi vẽ
                              Hì, mạch nguyên lý lấy nguyên như thế ạ, có file chia sẻ Proteus họ up mà .

Comment

Về tác giả

Collapse

mrgaga Tìm hiểu thêm về mrgaga

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X