Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách làm phân tần cho loa trép

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Theo mình thấy tụ 2.2 thì nên lấy loại 100V, trong mấy mạch phân tầng người ta thường mắc nối tiếp với một bóng đèn thay vì 1 con trở.
    Trị số cái bóng đó là 12V15W, giống loại bóng đèn xi nhanh honda ấy, nhưng bự hơn

Comment

mắt thêm bóng đèn chắc được đây mình thử xem ổn không. amply mình ra loa đo 40v ac đó nha, biến áp dây ra 1ly2 42v 0v 42v qua cần diot tụ 10000 63v 4 con do DC được 63v 0v 63v

Comment

Bác mua cái cầu chì loa BOSE ấy. em mới thay cho bà chị trong khoa dàn Karaoke nhà bà ý có 12 loa cháy sạch cả 12 cái cầu chì?!!??!?!? AMP của Pioneer đó.
        By three methods we may learn wisdom:
        First, by reflection, which is noblest;
        Second, by imitation, which is easiest;
        and third by experience, which is the bitterest

Comment

Cảm ơn bác phương. Em nge nój bọn làm phòng karaoke, phòng bay nó có cáj gj đó hay lắm. Chống cháy loa treble. Cầu chì là bjện pháp tình thế thôj ạ
          Nhiễu điều phủ lấy giá gương
          Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi vanthiet Xem bài viết
            bạn nào rành về phân tần cho loa giúp mình với, mình gắn loa trép nối tiếp với 2 tu 2.2 và 4.7 nhưng bị nổ thêm r 15 ôn củng không cải thiện được gì loa trép của em loại không có nam châm chỉ có loa mỏng và đây đồng quấn xung quanh thôi, amply của em công suất ra loa max 40v ac
            Loa này gọi là treble Thạch Anh,,
            Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
              Cảm ơn bác phương. Em nge nój bọn làm phòng karaoke, phòng bay nó có cáj gj đó hay lắm. Chống cháy loa treble. Cầu chì là bjện pháp tình thế thôj ạ
              Quá đến áp được bạn định thì thông mạch nối ss với loa con R thôi.

Comment

Nguyên văn bởi nongdanfo Xem bài viết
                nắn xoay chiều ở 2 cọc loa lại qua cầu diod => ta được cực + và cực - , mắc 1 trở rùi nạp vào 1 tụ nhỏ // 1 điện trở nữa để xả tụ, rùi từ đầu tụ gắn vào chân G của con MosFet (loại nào cũng dc), chân D lên + , chân S xuống -, khi AC ra loa treble lớn, thì lọc sang cầu diod ra DC, AC lớn => DC tăng, AC giảm thì trở // tụ sẽ xã tụ làm DC giảm, khi AC lớn làm DC lớn đến mức ngưỡng dẫn của MFet thì nó dẫn từ + sang - làm cho dòng điện bị tiêu hao ở đây => treble k cháy, loa PS thường thiết kế như vậy, nó dùng IRF540.
                Attached Files
                .

Comment

Mạch trên có nguyên lý giống mạch bảo vệ đèn pha xe máy wave quá , loa treble nếu chọn tụ trị số nhỏ thì loa bền nhưng lại kêu nhỏ , chọn tụ lớn loa kêu to nhưng mau đứt đấu thêm trở vào thì hao công suất amp tóm lại muốn dùng tốt chỉ có cách là thay loa treble loại tốt có công suất lớn vào , thùng jbl loa còi có củ loa to như loa phóng thanh 45 w mạch thì chỉ có tụ nối tiếp thôi chứ đâu có gì phức tạp mà dùng bền chỉ vì nó là hàng hiệu .

Comment

Tớ vẫn làm thế này cho khách từ hơn 10 năm về trước, không biết có lạc hậu không nữa, đừng bắt tớ phải phân tích mạch đấy nhé: >>>>Click image for larger version

Name:	Của tôi.JPG
Views:	1
Size:	29.2 KB
ID:	1375398
                    Đơn giản, hiệu quả phải không ? (Ngày xưa 1 con FET đắt bằng....10 con sò sắt ! Còn bây giờ hình như cũng gần như vậy. Xin đừng lạm dụng FET.)

Comment

Nguyên văn bởi Lam-dt Xem bài viết
                      Tớ vẫn làm thế này cho khách từ hơn 10 năm về trước, không biết có lạc hậu không nữa, đừng bắt tớ phải phân tích mạch đấy nhé: >>>>[ATTACH=CONFIG]61965[/ATTACH]
                      Đơn giản, hiệu quả phải không ? (Ngày xưa 1 con FET đắt bằng....10 con sò sắt ! Còn bây giờ hình như cũng gần như vậy. Xin đừng lạm dụng FET.)
                      Em chưa sờ vào con fet nào nên nhìn mạch bác cvhp thấy nó cứ run run.
                      Mạch bác Lam các con trở có con nào cần trị số W lớn ko ạ ? Con tran có thể thay thế bằng con nào tuơng đuơng ạ ?
                      Nhiễu điều phủ lấy giá gương
                      Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Toàn linh kiện nhỏ binh thường, diode,dz dạng muỗi. Mach hạn biên chỉ thực sự làm việc khi đến mức volume cao cần thiết được đặt bởi con d ổn áp 20v. Đèn CS thay con dạng TO-92 như 2SC2335, 2SC3055 không cần tản nhiệt, con 1402 thông dụng, rẻ mà.... Trở 10om - 15om/ 5w là đủ. Tất cả nhét trong cái vỏ nhôm từ hàng khung nhôm cửa kính, dài cỡ cái bật lửa gaz, rồi đưa vào loa. Gọn, tha hồ tản nhiệt. Lắp sẵn vài mạch khớp với loại loa tret mình định tư vấn khách dùng, lúc cần là mỳ ăn liền có ngay. Hoặc nhét vô một đoạn ống nước bằng nhựa tròn cũng ok. DIY nó phải tận dụng thế.
                        Thực ra thì cái loa trét này...vô duyên bỏ mẹ !. Nhưng không có sự hiện diện của nó thì gia chủ không phải là người sành điệu, thời thượng. Khách hàng là thượng đế, vì vậy tôi cứ giới hạn thế nào cho nó vẫn tret-tret-tret khi cần để ý, và không hay hỏng là mình OK con gà đen. Nhận tiền và đi uống bia hơi Hà Nội với khách. ( Đến đây thì lại thềm bia hơi HN quá đi mất, vô Nam chỉ toàn bia chai với lon. )
                        Last edited by Lam-dt; 12-03-2013, 19:01.

Comment

vụ này không đơn giản chút nào hết,

Comment

up up up bài lên top nào, chúc cuối nàgy vui vẻ

Comment

bác mắc tụ gốm 205 /250v vào cháy nhà chưa cháy tụ

Comment

Nguyên văn bởi dangbathang Xem bài viết
                                bác mắc tụ gốm 205 /250v vào cháy nhà chưa cháy tụ
                                Bạn này cứ như ở trên trời rơi xuống vậy ! Có đọc từ đầu đến cuối chưa đấy, hay đọc mà chẳng hiểu gì, hay chọc gậy bánh xe ???. Chọc gậy vô bánh xe cũng phải khéo không bị phản lực thì gãy tay còn là nhẹ ! Các sếp@ đọc hết đấy nhé.
                                Last edited by Lam-dt; 12-03-2013, 19:03.

Comment

Về tác giả

Collapse

vanthiet Tìm hiểu thêm về vanthiet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X