Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Trợ giúp: các bác giúp e về việc ráp amply với ạ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Trợ giúp: các bác giúp e về việc ráp amply với ạ.

Tình hình là e có cặp loa 3t từ 190,coil 75, 2 treple kèn từ 100 coil34. Muốn làm 1 cái loa di động sử dụng điện 220 thôi.( Ko dùng bình) . E muốn đóng 1 thùng 2 bass đôi, 2 treple kèn,amply chìm trong thùng luôn ạ. (1 thùng duy nhất nhé các bác) . các bác xem e mua linh kiện thế này có dc ko ạ.
    1biến áp 50v đôi 20A. 1 mạch nguồn 4tụ 10k m 82v.
    Mạch pre thì chắc ko nói làm gì.
    Nhưng vấn đề là e mua có duy nhất 1 mạch cs16 sò csA1943 và csc 5k2 , đúng ra là 2 mạch 8sò 2kênh mơi đúng. Nhưng e tính làm 1 mạch 1 kênh và 1 phân tần thôi cho gọn. Các bác thấy có ổn ko ạ. Và vấn đề nữa là chỗ e mua nó ko có mạch phân tần cs lớn mà 2bass 2 treple. Ngta kêu e mua mạch 2 bass 1 treble r câu 1 dg treple ra 2 treple cũng dc. Các bác thấy nv có dc ko. Treple của e nó có gắn sẵn tụ 2.2uf 250v r. Qua phân tần có cần sài nữa ko hay bỏ ạ. E hỏi hơi dài mong các bác chỉ giúp.

Ko bác nào tư vấn giùm e hết à

Comment

1. sao anh ko mua mạch công suất class D 1000W (tầm dưới 1 triệu) đỡ lo phần tản nhiệt trong không gian chật hẹp của cái thùng loa
      2. " người ta..." nói đúng ấy ạ
      3. cứ để nguyên con tụ ấy của loa chéc
      4. cẩn thận đừng chọn nhầm nguồn cho mạch công suất nhé anh...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
        1. sao anh ko mua mạch công suất class D 1000W (tầm dưới 1 triệu) đỡ lo phần tản nhiệt trong không gian chật hẹp của cái thùng loa
        2. " người ta..." nói đúng ấy ạ
        3. cứ để nguyên con tụ ấy của loa chéc
        4. cẩn thận đừng chọn nhầm nguồn cho mạch công suất nhé anh...
        Đầu tiên xin cảm ơn bác đã tư vấn giúp nhé
        1: e nghe nói mạch class D công suất ko thực. Độ bền thì chưa biết mà khi hỏng rất khó sửa chữa thay thế linh kiện
        2: bác nói ngta nói đúng có nghĩa là câu 2 treple vô 1 đường out treple ở phân tần thì cs loa treple ko giảm và ko vấn đề gì đúng ko ạ
        4:thì lấy nguồn cao nhất ở mạch nguồn là 45v đôi đúng ko ạ
        Hỏi thêm bác là e chỉ sử dụng 1 kênh nv thì chất lượng âm thanh có giảm ko ạ

Comment

1. D cấp đủ nguồn, loa đủ công suất chạy ok. bền thì chưa biết đâu nhưng mà em dùng mấy năm nay chưa thấy hỏng. các loại điện thoại thông minh, loa kiêm mic karaoke cầm tay, và các loa dàn hiện đại.... giờ là class D ấy ạ.
          đúng là nó mà dở chứng thì khó sửa, và thợ cũng hông muốn sửa. class D nó khôn hơn mấy con sò là nó tự ngắt bảo vệ khi nhiệt độ quá...
          2. nâu vấn đề
          3. cái mên ấy chạy bao nhiu vôn anh phải hỏi khi mua chứ. có cái thì chỉ +-35V AC nắn lọc, có cái đến +-50V AC rồi nắn lọc...
          4. thường thì mạch công suất trở kháng loa tầm 4 ôm là nhỏ nhất, loa anh 2 cái bát kia mà 8 ôm 1 cái thì mắc song song ko vấn đề, tuy nhiên nó mà là 4 ôm/ 1 cái thì sẽ nhanh nóng sò ấy ạ. còn cả chuyện tản nhiệt nữa, mệt lắm...

Comment

1. D cấp đủ nguồn, loa đủ công suất chạy ok. bền thì chưa biết đâu nhưng mà em dùng mấy năm nay chưa thấy hỏng. các loại điện thoại thông minh, loa kiêm mic karaoke cầm tay, và các loa dàn hiện đại.... giờ là class D ấy ạ.
            đúng là nó mà dở chứng thì khó sửa, và thợ cũng hông muốn sửa. class D nó khôn hơn mấy con sò là nó tự ngắt bảo vệ khi nhiệt độ quá...
            2. nâu vấn đề
            3. cái mên ấy chạy bao nhiu vôn anh phải hỏi khi mua chứ. có cái thì chỉ +-35V AC nắn lọc, có cái đến +-50V AC rồi nắn lọc...
            4. thường thì mạch công suất trở kháng loa tầm 4 ôm là nhỏ nhất, loa anh 2 cái bát kia mà 8 ôm 1 cái thì mắc song song ko vấn đề, tuy nhiên nó mà là 4 ôm/ 1 cái thì sẽ nhanh nóng sò ấy ạ. còn cả chuyện tản nhiệt nữa, mệt lắm...
            Tản nhiệt thì e dùng 2 quạt đủ ko ạ, còn bass thì của e 8ohm. Vậy là có vẻ ko sao bác nhỉ. Chỉ còn về nguồn thì e lại ko hỉu lắm. E mua ngta ko nói j hết. Mua trên mạng mà. Chỉ có thông tin linh kiện thôi. E gửi mấy tấm hình bác coi thử có dc ko.

Comment

- coi như tạm ổn anh ạ, nhớ gắn cho nó cục nhôm tản nhiệt thật khủng nữa...

Comment

- coi như tạm ổn anh ạ, nhớ gắn cho nó cục nhôm tản nhiệt thật khủng nữa...
                E gắn cục nhôm 3U 130k 1 cây ạ. + 2 fan nữa

Comment

2. nâu vấn đề
                  Bác ơi e lắp r. Ko biết phải do loa ko mà e mới mở dc 15p bo cs bốc khói r. E đo loa thì mỗi cái dc có 0.56 ohm. Tức là gần 6ohm hả bác. Mà ko hiểu sai chỗ nào mà bo cs bốc khói. R nhảy role. Ko biết bị j. Có nên mở lên lại ko bác. Hix

Comment

- thường thì trở kháng loa gần gần với điện trở loa ạ. loa 8 ôm thì đo điện trở tầm 7 ôm gì đó
                    - anh kiểm tra loa ko dùng phân tầng nữa ạ, chỉ mắc 1 loa bát, rồi thì 2 loa bát song song xem có vấn đề gì hông. cái chéc tạm gác qua 1 bên
                    - anh kiểm tra xem nhiệt độ trên thân mặt trước sò có chênh với nhiệt độ của tản nhiệt nhiều hông
                    - tùy độ lớn tín hiệu đầu vào mà vặn vo lum loa anh ạ, ko mấy khi vặn maxx hết cỡ đâu ạ. thiết bị âm thanh mà làm việc maxx công suất sẽ xuống cấp rất nhanh hông còn chất lượng nữa...

Comment

- thường thì trở kháng loa gần gần với điện trở loa ạ. loa 8 ôm thì đo điện trở tầm 7 ôm gì đó
                      - anh kiểm tra loa ko dùng phân tầng nữa ạ, chỉ mắc 1 loa bát, rồi thì 2 loa bát song song xem có vấn đề gì hông. cái chéc tạm gác qua 1 bên
                      - anh kiểm tra xem nhiệt độ trên thân mặt trước sò có chênh với nhiệt độ của tản nhiệt nhiều hông
                      - tùy độ lớn tín hiệu đầu vào mà vặn vo lum loa anh ạ, ko mấy khi vặn maxx hết cỡ đâu ạ. thiết bị âm thanh mà làm việc maxx công suất sẽ xuống cấp rất nhanh hông còn chất lượng nữa...
                      Hix bo cs e bốc khói sao thử dc nữa a. Ko biết bị gì. Nghi chết thúc quá bác

Comment

Về tác giả

Collapse

Tailc60 Tìm hiểu thêm về Tailc60

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X