Thông báo

Collapse
No announcement yet.

EQ guitar bị ù

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• EQ guitar bị ù

Chào các anh các chị...
    Tình hình là em vừa mới mua con đàn có gắn cái EQ (Hình như là EQ LC-5).
    Lúc em cắm nó vào âm li thì nó có hiện tượng kêu ù ù rè rè.
    Chạm tay vào giắc cắm thì cái tiếng ấy mất gần hết luôn.
    Thả tay ra lại bị...
    Hỏi bạn em thì guitar đứa nào cũng bị thế.
    Em tìm trên mạng thấy rất nhiều post (Cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt) hướng dẫn cách khắc phục...
    Nhưng em không biết nhiều lắm về điện.
    Nên mong các anh chị hướng dẫn và trao đổi với em.
    Em cảm ơn ạ !

Nguyên văn bởi tammuahe Xem bài viết
    Chào các anh các chị...
    Tình hình là em vừa mới mua con đàn có gắn cái EQ (Hình như là EQ LC-5).
    Lúc em cắm nó vào âm li thì nó có hiện tượng kêu ù ù rè rè.
    Chạm tay vào giắc cắm thì cái tiếng ấy mất gần hết luôn.
    Thả tay ra lại bị...
    Hỏi bạn em thì guitar đứa nào cũng bị thế.
    Em tìm trên mạng thấy rất nhiều post (Cả tiếng Anh lẫn tiếng Việt) hướng dẫn cách khắc phục...
    Nhưng em không biết nhiều lắm về điện.
    Nên mong các anh chị hướng dẫn và trao đổi với em.
    Em cảm ơn ạ !
    Dây line guitar thường dài vài m nên rất dễ bị nhiễu nếu không được bọc giáp cẩn thận cho nên bạn nên mua dây tốt dù nó đắt.
    Bạn có thể khắc phục dây hiện tại bằng cách lấy dây đồng nối dây đàn với masse (GND) ở lỗ giắc cắm (dĩ nhiên là nối bên trong cho thẩm mỹ), khi bạn chơi đàn thì tay bạn chạm dây đàn cũng đương đương với chạm vào jack cắm.

Comment

Cái EQ này có 2 ngỏ ra H-L ngỏ ra H tổng trở lớn 1k> chỉ dùng được với amp đàn chuyên dụng cắm vô ngỏ mic amp nội có tổng trở 75 R thì hay bị ù rè ,
      Đàn nếu là đàn nội cần xem lại có dây nối 1 trong 2 sợi dây bobin , chấu mass volum , phần vỏ biến trở và con ngưa đàn với chân mass jack cái không , dàn tbc cũng nối nt .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
        Cái EQ này có 2 ngỏ ra H-L ngỏ ra H tổng trở lớn 1k> chỉ dùng được với amp đàn chuyên dụng cắm vô ngỏ mic amp nội có tổng trở 75 R thì hay bị ù rè ,
        Đàn nếu là đàn nội cần xem lại có dây nối 1 trong 2 sợi dây bobin , chấu mass volum , phần vỏ biến trở và con ngưa đàn với chân mass jack cái không , dàn tbc cũng nối nt .
        Đàn của mình cũng dùng EQ LC-5 và cũng ù rè. Nguyên bản nó dùng mấy con 4558, mình nghiên cứu thì 5532 có nhiễu nền thấp hơn nên thay thử nhưng chẳng xi nhê Hay là 5532 đểu
        Tổng trở ngõ ra phụ thuộc gì nhỉ? Mình thấy hình như từ bo mạch chính chỉ có 1 dây Output chung cho cả 2 ngõ ra

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Đàn của mình cũng dùng EQ LC-5 và cũng ù rè. Nguyên bản nó dùng mấy con 4558, mình nghiên cứu thì 5532 có nhiễu nền thấp hơn nên thay thử nhưng chẳng xi nhê Hay là 5532 đểu
          Tổng trở ngõ ra phụ thuộc gì nhỉ? Mình thấy hình như từ bo mạch chính chỉ có 1 dây Output chung cho cả 2 ngõ ra
          Đàn và EQ không phải là nguyên nhân đâu có đồ dỏm tới mức đó mà là ngỏ vào amp không hợp , tổng trở ra vô tùy theo thiết bị sử dụng và mạch đi kèm khi học cơ bản đã có rồi theo đó mà làm thì khó ù rè lắm , ở đây chỉ cần mạch phối hợp trở kháng là 2 điện trở 1 nối tiếp 1 nối mass với tín hiệu vào + với biến trở chỉnh độ lợi cho ic đầu vào sao cho hết ù rè và đánh nhiều dây 1 lúc mà tiếng không phè là xong .

Comment

Về tác giả

Collapse

tammuahe Tìm hiểu thêm về tammuahe

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X