Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ampli không mở được hết công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ampli không mở được hết công suất

chào các bác, e đang có một pan ampli cần các bác chỉ giúp
    hiện tượng của nó ko biết có phải mới bị hay là bị lâu rồi nữa vì e ít khi mở hết CS. gần đây ông hàng xóm mới mua bộ karaoke mở suốt ngày nên e tức khí cũng đọ thử thì ôi thôi, ampli của e ko thể mở volume được quá mức 12h. mở dến mức 1h là rơ le ngắt luôn ko đóng được nữa phải giảm volume xuống thì mới tiếp tục nghe được. e nghi là do sò đểu nên bị quá dòng, quá áp rơle ngắt để bảo vệ. e đã banh xác nó và thay sò 5200/1943 vào -> vẫn bị ( trước dùng 718/688). nhờ các bác chỉ giúp xem là nguyên nhân tại sao. cấu hình ampli của e là: dùng 1 bo CS stereo 8 sò ( nhưng vì tản nhiệt bé nên e chỉ lắp 4 sò), một bo bass, treble. nguồn 35.0.35VAC/ 10A lọc nguồn bằng đôi tụ 8200uf/50v + cầu diot 15A . đôi loa bass 25cm/120w + 1mid + 1 treble. các bác chỉ giúp xem e nó bị lôi gì để e khắc phục. thank.

Bác kiểm tra lạj đôj loa đj. Khả năng bị chập cao.
    Nhiễu điều phủ lấy giá gương
    Người trong một nước phải thương nhau cùng

Comment

Nguyên văn bởi toanhoang29 Xem bài viết
      hiện tượng của nó ko biết có phải mới bị hay là bị lâu rồi nữa vì e ít khi mở hết CS. gần đây ông hàng xóm mới mua bộ karaoke mở suốt ngày nên e tức khí cũng đọ thử thì ôi thôi, ampli của e ko thể mở volume được quá mức 12h. mở dến mức 1h là rơ le ngắt luôn ko đóng được nữa phải giảm volume xuống thì mới tiếp tục nghe được. e nghi là do sò đểu nên bị quá dòng, quá áp rơle ngắt để bảo vệ. e đã banh xác nó và thay sò 5200/1943 vào -> vẫn bị ( trước dùng 718/688). nhờ các bác chỉ giúp xem là nguyên nhân tại sao. cấu hình ampli của e là: dùng 1 bo CS stereo 8 sò ( nhưng vì tản nhiệt bé nên e chỉ lắp 4 sò), một bo bass, treble. nguồn 35.0.35VAC/ 10A lọc nguồn bằng đôi tụ 8200uf/50v + cầu diot 15A . đôi loa bass 25cm/120w + 1mid + 1 treble. các bác chỉ giúp xem e nó bị lôi gì để e khắc phục. thank.
      nếu là sò đểu thì nổ banh xác rồi. Khả năng là do hát lớn quá bị sụt áp nuôi rơ le. kiểm tra áp nuôi rơ le thử xem

Comment

Không phải relay đóng do rĩ gì cả, do ngõ ra có DC Offset cao > 1.5V là trans bảo vệ phân cực thuận => dẫn dòng => ngắt relay.
        Khắc phục bằng cách, kiểm tra lại mạch xem có gì không cân bằng mà khiến có DC offset cao khi hoạt động. Cặp vi sai match gain. Hoặc chơi biện pháp nhanh gọn lẹ là đổi tỷ số chia áp của cầu phân áp, mạch bảo vệ. Ampli chợ sẽ dùng 22k//10k, tăng 22k lên thành 51k luôn.

Như ý bạn trên, cũng kiểm tra áp nuôi relay luôn. Tuy áp relay có nănban1 kỳ, nhưng có thể do biến thế quấn quá dỏm mà sụt áp AC => mất áp Relay. Relay 24V thì >20V mới mở.

Comment

Nguyên văn bởi NguyenLabs Xem bài viết
          Không phải relay đóng do rĩ gì cả, do ngõ ra có DC Offset cao > 1.5V là trans bảo vệ phân cực thuận => dẫn dòng => ngắt relay.
          Khắc phục bằng cách, kiểm tra lại mạch xem có gì không cân bằng mà khiến có DC offset cao khi hoạt động. Cặp vi sai match gain. Hoặc chơi biện pháp nhanh gọn lẹ là đổi tỷ số chia áp của cầu phân áp, mạch bảo vệ. Ampli chợ sẽ dùng 22k//10k, tăng 22k lên thành 51k luôn.

Như ý bạn trên, cũng kiểm tra áp nuôi relay luôn. Tuy áp relay có nănban1 kỳ, nhưng có thể do biến thế quấn quá dỏm mà sụt áp AC => mất áp Relay. Relay 24V thì >20V mới mở.
          e cũng nghĩ như bác. có lẽ là do nguồn bị sụt áp khi mở lớn. vì e thấy khi mở lớn thì cái bóng led ở trong cái rơle nhấp nháy theo tiếng nhạc, e lọc bằng đôi tụ đó hình như bé quá chăng. tụ nhỏ hơn ngón chân cái dài 5cm. ko có DC ra loa. e đã kiểm tra rồi.

Comment

e cũng nghĩ như bác. có lẽ là do nguồn bị sụt áp khi mở lớn. vì e thấy khi mở lớn thì cái bóng led ở trong cái rơle nhấp nháy theo tiếng nhạc, e lọc bằng đôi tụ đó hình như bé quá chăng. tụ nhỏ hơn ngón chân cái dài 5cm. ko có DC ra loa. e đã kiểm tra rồi.
            éc. tụ bạn nói vậy biết trị số bao nhiêu.
            bạn đo phần áp +/-35VDC thử khi dập nhạc mạnh nó có bị sụt nhiều không. nếu bị nhiều thì bạn nên thay cái biêếnáp nguồn luôn. nếu ít thì bạn lấy nguồn cấp cho relay từ nguồn 35V đó luôn. qua mấy cái trở hoặc 7812 để ổn định.

facebook:

Comment

Mạch có 4 sò mà cũng quấn cục biến thế gian lận sao?! Đồ chợ chất lượng ngày 1 tệ.
              Cái relay đó nắn bán kỳ AC, với 1 tụ 100uF/50V, bạn mà dùng tụ lớn ngàn micro Farad là khi tắt nguồn, relay chưa cúp ngay đâu, do tụ vẫn xả.
              Lỗi do biến áp thì thay biến áp bằng loại tốt hơn, tham số VA lớn hơn.
              Đổi tụ lọc luôn, mua tụ 10.000uF/63V Deawoo FHS dùng (90.000đ/cặp).

Comment

Nguyên văn bởi NguyenLabs Xem bài viết
                Mạch có 4 sò mà cũng quấn cục biến thế gian lận sao?! Đồ chợ chất lượng ngày 1 tệ.
                Cái relay đó nắn bán kỳ AC, với 1 tụ 100uF/50V, bạn mà dùng tụ lớn ngàn micro Farad là khi tắt nguồn, relay chưa cúp ngay đâu, do tụ vẫn xả.
                Lỗi do biến áp thì thay biến áp bằng loại tốt hơn, tham số VA lớn hơn.
                Đổi tụ lọc luôn, mua tụ 10.000uF/63V Deawoo FHS dùng (90.000đ/cặp).
                Báo cáo bác con ampli này do e tự diy. lấy vỏ của con ampli yamaha cũ, BA cũng tháo từ ampli hỏng bo master tự chế tụ nguồn cũng đi nhặt còn bo CS e gửi mua ở Hà Nội ( e ở Điện Biên ko có gì để mua đươc ) muốn mua gì đều phải đi HN mới mua được nên e đành tận dụng từ những thứ ve chai thôi bác ạ. e chưa động gì đến bo CS cả. trong cái rơle có 1 con led khi rơle đóng thì con led đó sáng, khi mở lớn thì con led đó nhấp nháy và lơn nữa thì rơle ngắt rồi lại đóng, đóng rồi lại ngắt.... mở lớn nữa thì ngắt hẳn. ko biết có phải do sụt áp k?

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                  éc. tụ bạn nói vậy biết trị số bao nhiêu.
                  bạn đo phần áp +/-35VDC thử khi dập nhạc mạnh nó có bị sụt nhiều không. nếu bị nhiều thì bạn nên thay cái biêếnáp nguồn luôn. nếu ít thì bạn lấy nguồn cấp cho relay từ nguồn 35V đó luôn. qua mấy cái trở hoặc 7812 để ổn định.
                  đôi tụ đó e nhặt từ ampli karaoke cũ có trị số 8200uf/50v nhưng nhìn nó bé hơn cả con tụ fuseng 4700uf

Comment

Báo cáo bác con ampli này do e tự diy. lấy vỏ của con ampli yamaha cũ, BA cũng tháo từ ampli hỏng bo master tự chế tụ nguồn cũng đi nhặt còn bo CS e gửi mua ở Hà Nội ( e ở Điện Biên ko có gì để mua đươc ) muốn mua gì đều phải đi HN mới mua được nên e đành tận dụng từ những thứ ve chai thôi bác ạ. e chưa động gì đến bo CS cả. trong cái rơle có 1 con led khi rơle đóng thì con led đó sáng, khi mở lớn thì con led đó nhấp nháy và lơn nữa thì rơle ngắt rồi lại đóng, đóng rồi lại ngắt.... mở lớn nữa thì ngắt hẳn. ko biết có phải do sụt áp k?
                    bạn cho vài cái hình đi, chứ đồ bạn tự chế khó đoán bệnh lắm

facebook:

Comment

bạn cho vài cái hình đi, chứ đồ bạn tự chế khó đoán bệnh lắm
                      e đã chụp hình rồi mà ko up lên được, chỉ 50-60% là out ko được. bác chỉ e cách nào để up được hình với.

Comment

Click image for larger version

Name:	IMG_0005.jpg
Views:	1
Size:	119.3 KB
ID:	1380375Click image for larger version

Name:	IMG_0013.jpg
Size:	91.6 KB
ID:	1380376Click image for larger version

Name:	IMG_0005.jpg
Size:	119.3 KB
ID:	1380375
                        được rồi, hình e nó đây các bác. nhờ các bác coi rồi phán giúp e.

Comment

[ATTACH=CONFIG]68306[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]68307[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]68306[/ATTACH]
                          được rồi, hình e nó đây các bác. nhờ các bác coi rồi phán giúp e.
                          biến áp đó là ok mà. bây h bạn thử thế này nha. bạn tháo loa ra chạy không tải rồi mở max luôn thử relay nó có bị cắt không nếu bị cắt là bạn phải xem lại phần mạch,

facebook:

Comment

cong suat chua cao lam..(8200uf/50v)tai sao góc la 8 sò lại rap 4(phân cực thé nào)?

Comment

biến áp đó là ok mà. bây h bạn thử thế này nha. bạn tháo loa ra chạy không tải rồi mở max luôn thử relay nó có bị cắt không nếu bị cắt là bạn phải xem lại phần mạch,
                              e bỏ loa ra cắm dây tín hiệu nhạc vào vặn max volume bình thường bác ạ, nhưng hình như có DC ra loa. e mở hết cỡ rồi để đồng hồ ở thang đo 2,5VDC thấy kim giật giật có lúc lên tới số 200. bác cho e hỏi là khi đo DC ở cọc ra loa thì mình cấp hay ko cấp tín hiệu hả bác?

Comment

Về tác giả

Collapse

toanhoang29 Tìm hiểu thêm về toanhoang29

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X