Thông báo

Collapse
No announcement yet.

amply tắt có tiếng nổ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• amply tắt có tiếng nổ

chào các bác
    nhờ các bác giúp e
    em có 1 amply tự ráp, khi bật công tắc thì không sao,nhưng khi tắt công tắc thì có tiếng nổ ...bụp... ở cả 2 loa nếu để volum 50% ,nếu vặn nhỏ volum thì tiếng nỗ cũng nhỏ theo,em thử rút dây nguồn của phần boar mussicc,masster tra thì nó không nổ nữa...nhờ các bác giúp e

Bác nói chi tiết hơn đi. có hình càng tốt.
    Mình đanh chơi Amp DIY dùng tụ Xuất Âm! Khi dóng điện và tắt đều không có Bụp Nổ gì cả!
    Dẫn chứng là Amp Camp Amp 1# Bật tắt là im re!

Comment

Mình trả lời chung chung tí, Bạn rút hẫng tín hiệu input vào board công suất khi Bật/Tắt có bị không?

Comment

Bạn nên lắp một mạch trễ để loại bỏ tiếng bụp đó , nếu không thì ko giải quyết đc vấn đề đó đâu , mạch tạo trễ khi bật nguồn sau một thời gian sẽ đóng rơle nối loa vào công suất , khi tắt công tắc nguồn mạch tạo trễ đột ngột mất nguồn nên rơle nhả rất nhanh nên ko có tiếng bụp ra loa nữa

Comment

cảm ơn các bác , đã làm dc rồi nhưng e nối mass tin hiệu là hết , và e cũng biết là bệnh đó nhiều nguyên nhân và lần này e may mắn thôi nhưng như bác nói thì làm bộ trễ,?? amply của e đã có sẵn bộ trễ rồi, e cũng đã sữa bộ trễ bằng cách giảm tụ lọc nguồn bộ trễ mà không dc bác ah
          còn cái này nữa
          các bác giúp e , e vừa làm 1 amply 4 sò,khi chưa cắm dây tín hiệu kết nối với điện thoại thì mở volum lớn cũng không ù, hoặc ù nhỏ,nhưng nếu cắm dây vào amply mà chưa cắm vào điện thoại thì lại ù lớn nếu vặn volum lớn, chạm tay vào mass tín hiệu thì hết ù,cắm dây tín hiệu vào điện thoại cũng hết ù,e thử nối mass bằng nhiều cách mà chưa hết......
          ngoài ra nó còn bị rò dc ngõ ra là 0.25-0.3 v vậy có sao không ????? cái này e tháo boar masster ra thì vẫn rò,thay sò và con đệm trước sò vẫn không hết,các bác phán giúp xem e nó bị bệnh gì giúp e nhé
          Last edited by n.h.l; 02-09-2013, 19:01.

Comment

Nguyên văn bởi n.h.l Xem bài viết
            cảm ơn các bác , đã làm dc rồi nhưng e nối mass tin hiệu là hết , và e cũng biết là bệnh đó nhiều nguyên nhân và lần này e may mắn thôi nhưng như bác nói thì làm bộ trễ,?? amply của e đã có sẵn bộ trễ rồi, e cũng đã sữa bộ trễ bằng cách giảm tụ lọc nguồn bộ trễ mà không dc bác ah
            còn cái này nữa
            các bác giúp e , e vừa làm 1 amply 4 sò,khi chưa cắm dây tín hiệu kết nối với điện thoại thì mở volum lớn cũng không ù, hoặc ù nhỏ,nhưng nếu cắm dây vào amply mà chưa cắm vào điện thoại thì lại ù lớn nếu vặn volum lớn, chạm tay vào mass tín hiệu thì hết ù,cắm dây tín hiệu vào điện thoại cũng hết ù,e thử nối mass bằng nhiều cách mà chưa hết......
            ngoài ra nó còn bị rò dc ngõ ra là 0.25-0.3 v vậy có sao không ????? cái này e tháo boar masster ra thì vẫn rò,thay sò và con đệm trước sò vẫn không hết,các bác phán giúp xem e nó bị bệnh gì giúp e nhé
            Sao bệnh này lại chùng nhau quá ta!
            http://www.dientuvietnam.net/forums/...30/index2.html

Comment

bên bài đó là bạn của e, cùng làm chung, lâu quá không ai trả lời nên e giúp 1 tay cho nhanh, thằng bạn chung đam mê!!!!

Comment

- Vấn đề ù khi chưa cắm dây tín hiệu là do mass tín hiệu chưa được xử lý. Bạn bọc chống nhiễu đoạn dây tín hiệu từ jack tín hiệu đến bo mạch.
                - Âm ly khi bật có tiếng bụp thì dùng mạch trễ, còn khi tắt có tiếng bụp thì bạn xử lý bằng cách hàn song song một con tụ với công tắc. Nếu bạn không biết thì ra cửa hàng linh kiện hỏi mua tụ công tắc âm ly họ bán cho.
                Cần mua gấp chung cư (Hà Nội) diện tích trên dưới 50m2 để triển khai dự án nhà thông minh!!!

0989313142

Comment

nhưng vấn đề ù ở đây thì e cũng biết là dây không tốt rồi vì hàng chợ mà nhưng cũng sợi dây ấy thì dùng amply khác lại ok,amply của e thùng bằng hợp kim nhôm(alu) ,tùng tự chế chứ không phải bằng sắt nhưng e đã dùng tấm sắt lót ở dưới để lấy mas mà vẫn chưa dc
                  cái tiếng nổ bụp khi tắt thì e làm dc rồi,nối mass tín hiệu vào vỏ là ok

Comment

không xong rồi các bác ơi, hôm qua e nối mass tín hiệu cứ nghĩ là nó hết , ai ngờ đâu nó chỉ giảm thôi vì hôm qua volum mic1,mic2,echo, e để mức nhỏ nhất nên không bị, hôm nay vặn lớn các volum đó lên 50% thì bị bùm.... nhưng nối mass tín hiệu thì giàm đi nhiều thôi chứ chưa hết hẳn

Comment

Nguyên văn bởi Vuidt Xem bài viết
                      Bác nói chi tiết hơn đi. có hình càng tốt.
                      Mình đanh chơi Amp DIY dùng tụ Xuất Âm! Khi dóng điện và tắt đều không có Bụp Nổ gì cả!
                      Dẫn chứng là Amp Camp Amp 1# Bật tắt là im re!
                      tụ xuất âm là thế nào vậy bác??

Comment

Tất nhiên có relay trễ loa rồi, nhưng nếu muốn đảm bảo tuyệt đối không bụp biếc gì khi tắt ampli, bạn nên ráp một relay mute nữa dành cho đầu vào mạch CS như thế này, cái này trong ampli CALI xịn chạy FET họ hay dùng , thậm chí còn ko cần relay đóng cắt loa nữa kia:Click image for larger version

Name:	mute.JPG
Views:	1
Size:	16.9 KB
ID:	1384581
                        Chán ko buồn ký.

Comment

ý của bác là tách cái dây tín hiệu từ master ra và thay vì đưa vào công suất thì đưa nó vào relay của bộ đó ah??bộ này hoạt động thế nào vậy bác, có phải khi ngắt cong tắc thì relay nhả rất nhanh phải không bác???

Comment

Hôm rồi m có phá 1 đầu cd nhật bãi thấy đầu ra tín hiệu chạy qua RL chắc là để cắt tín hiệu khi bị xung điện mỗi kênh có 1 RL riêng bé síu à

Comment

Nguyên văn bởi huytrandang Xem bài viết
                              Hôm rồi m có phá 1 đầu cd nhật bãi thấy đầu ra tín hiệu chạy qua RL chắc là để cắt tín hiệu khi bị xung điện mỗi kênh có 1 RL riêng bé síu à
                              cái gây tiếng nổ này e xác định nó nằm trong phần boar hiệu chỉnh bác ah ,mà thằng đầu đàn là e echo ..

Comment

Về tác giả

Collapse

n.h.l Tìm hiểu thêm về n.h.l

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X