Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp nguồn amply bị rò .

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến áp nguồn amply bị rò .

Mình quấn biến áp cho TDA7294 . 32V - 10A . Nhưng khi quấn xong . Mình đo thì số volt chuẩn rồi . Nhưng mình dùng bút thử điện đo thử 3 đầu dây ra thì tháy đèn sáng yếu yếu => rò điện . Nhưng khi mình đổi chiều ổ cắm thì lại không rò nữa . Mình đã tháo ra quấn lại, quấn băng dính phần sơ cấp cẩn thận nhưng vẫn bị rò . Mình tháo ra quấn lại lần thứ 3 rồi . Mình muốn hỏi là nếu bị rò điện vậy mà cấp cho TDA7294 thì con TDA7294 có bị cháy không . Mình mới được tặng đôi TDA chính hãng nên sợ cháy mất . Nên mình chưa dám cấp nguồn cho nó .. !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!

Nguyên văn bởi Thien_Thanh Xem bài viết
    Mình quấn biến áp cho TDA7294 . 32V - 10A . Nhưng khi quấn xong . Mình đo thì số volt chuẩn rồi . Nhưng mình dùng bút thử điện đo thử 3 đầu dây ra thì tháy đèn sáng yếu yếu => rò điện . Nhưng khi mình đổi chiều ổ cắm thì lại không rò nữa . Mình đã tháo ra quấn lại, quấn băng dính phần sơ cấp cẩn thận nhưng vẫn bị rò . Mình tháo ra quấn lại lần thứ 3 rồi . Mình muốn hỏi là nếu bị rò điện vậy mà cấp cho TDA7294 thì con TDA7294 có bị cháy không . Mình mới được tặng đôi TDA chính hãng nên sợ cháy mất . Nên mình chưa dám cấp nguồn cho nó .. !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!
    Ai lại dùng bút thử điện thử bao giờ ,,,,
    Thuần, An Lư, Thủy Nguyên, Hải Phòng

Comment

rò điện là sao?
      Dây quấn có bị tróc lớp cách điện không?
      Bác dùng đồng hồ đo thang 1k/10k:
      - chạm 2 que xem kim có lên không.
      - đo từ đầu ra và đầu vào xuống lá Fe xem kim có lên không.
      - đo từ đầu ra và đầu vào (sơ cấp) xem có chạm không.
      Nếu TH đầu lên, cả TH sau kim không lên là OK..
      Trường hợp đầu kim không lên thì đi mượn đồng hồ khác đo lại.
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

đó là hiện tượng cảm ứng điện ở phần điện áp cao chứ ko phải rò,

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
          Hi . Lý do là đây các bác ạ . tại em quấn khá kỹ nên cũng hơi phân vân . Cảm ơn các bác nhiều .

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
            rò điện là sao?
            Dây quấn có bị tróc lớp cách điện không?
            Bác dùng đồng hồ đo thang 1k/10k:
            - chạm 2 que xem kim có lên không.
            - đo từ đầu ra và đầu vào xuống lá Fe xem kim có lên không.
            - đo từ đầu ra và đầu vào (sơ cấp) xem có chạm không.
            Nếu TH đầu lên, cả TH sau kim không lên là OK..
            Trường hợp đầu kim không lên thì đi mượn đồng hồ khác đo lại.
            Rò điện tức là em dùng bút thử điện để thử . hi. đèn sáng . em sợ sờ vào giật và khi cấp nguồn cho IC thì sợ cháy .

Comment

Rò điện tức là em dùng bút thử điện để thử . hi. đèn sáng . em sợ sờ vào giật và khi cấp nguồn cho IC thì sợ cháy .
              Cách thử chuẩn và tốt nhất là bạn sờ bằng Mu bàn tay. OK ok
              Phương -Hải Dương
              Email:
              Fb

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                chuẩn không cần chỉnh

Comment

em có máy biến ap 35v đôi, khoảng 12A, em kiểm tra thì các cuộn dây nó k bị chạm vào vỏ máy biến áp, nhưng khi em cắm nguồn lên em sờ vào điểm 0v thì nó giật, 35v cũng vậy. khi em gắn điểm 0v xuống vỏ máy em sờ nó giật cho tê người, vậy cho em hỏi là biến thế của em có bị gì k vậy? đảo chiều phích cắm là hết ak.

Comment

Nguyên văn bởi dinhvancong Xem bài viết
                    em có máy biến ap 35v đôi, khoảng 12A, em kiểm tra thì các cuộn dây nó k bị chạm vào vỏ máy biến áp, nhưng khi em cắm nguồn lên em sờ vào điểm 0v thì nó giật, 35v cũng vậy. khi em gắn điểm 0v xuống vỏ máy em sờ nó giật cho tê người, vậy cho em hỏi là biến thế của em có bị gì k vậy? đảo chiều phích cắm là hết ak.
                    biến áp của bác bị chạm giữa dây vào và dây ra , do cách điện kém giữa các lớp

Comment

Biến áp chợ dùng 1 thời gian toàn chạm cuộn sơ cấp 220 volt với cuộn thứ cấp 12-0-12 volt mà cuộn này thường nối chung với 0 của cuộn 35-0-35 và vỏ máy nên chạm vỏ bị giật tê tái , có thể khắc phục tạm bằng cách xả cuộn 12-0-12 ra thay bằng cục biến áp 12-0-12 ngoài công suất 2 A còn muốn tốt thì thay cục mới có lớp cách ly sơ thứ < bẻ 1 góc lỏi nhựa quấn dây lên là thấy có lớp bọc hay không>. Biến áp chợ không có lớp bọc cách ly giữa cuộn sơ và thứ , dây đồng lại dỏm dùng lâu véc ni bọc tróc ra dẫn đến chạm sơ thứ vấn đề này chỉ cần 1 lớp giấy cách điện bọc giữa cuộn sơ và thứ thôi vậy mà mấy chục năm nay vẫn không có , coi thường tính mạng người tiêu dùng đến vậy mà bao lâu nay không ai quan tâm tới .

Comment

thưa mấy bác, em hỏi các giáo viên trường em mà các cô cũng bó tay, người thì nói với các thông số điên áp như vậy là đã giật rồi, người thì nói do tự kích của biến ấp, còn kiểm tra chất lượng thì em kiểm tra hết rồi, k chạm vào vỏ, k chạm vào dây thứ cấp, nói chung về cách kiểm tra dây đều an toàn cả! mà k biết nó bị vấn đề gì mà nó giật cho tê người

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                          biến áp của bác bị chạm giữa dây vào và dây ra , do cách điện kém giữa các lớp
                          thưa mấy bác, em hỏi các giáo viên trường em mà các cô cũng bó tay, người thì nói với các thông số điên áp như vậy là đã giật rồi, người thì nói do tự kích của biến ấp, còn kiểm tra chất lượng thì em kiểm tra hết rồi, k chạm vào vỏ, k chạm vào dây thứ cấp, nói chung về cách kiểm tra dây đều an toàn cả! mà k biết nó bị vấn đề gì mà nó giật cho tê người

Comment

Nguyên văn bởi dinhvancong Xem bài viết
                            nó bị phóng điện từ cuộn vào 220v sang cuộn thứ cấp , do lớp giấy lót giữa 2 cuộn bị thủng , đo thì không thấy đâu , khi cắm điện thì nó mới truyền qua , còn đo thì dùng đồng hồ số đo thang 200M thì mới thấy độ rò của nó , tháo ra thấy liền . ngoại trừ nguyên nhân khi cắm chung với các thiết bị khác khi máy chạy như ti vi thì cũng có thể bị giật do ti vi truyền qua .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                              nó bị phóng điện từ cuộn vào 220v sang cuộn thứ cấp , do lớp giấy lót giữa 2 cuộn bị thủng , đo thì không thấy đâu , khi cắm điện thì nó mới truyền qua , còn đo thì dùng đồng hồ số đo thang 200M thì mới thấy độ rò của nó , tháo ra thấy liền . ngoại trừ nguyên nhân khi cắm chung với các thiết bị khác khi máy chạy như ti vi thì cũng có thể bị giật do ti vi truyền qua .
                              mình cảm ơn bạn, nói mình đi hỏi cả thầy cô và một số người chuyên làm âmli cũng k hiểu tại sao nó bị như vậy, mặc dù kiểm tra độ an toàn và hư hỏng thì k có và còn tốt nhưng k ai đón được bệnh gì cả bạn ak. nên mình bán ve chai rồi mình đi mua cục biến áp cũ rồi. mình mua chỗ mấy tiệm bán linh kiệm trước trường đại học bạn ak

Comment

Về tác giả

Collapse

Thien_Thanh Tìm hiểu thêm về Thien_Thanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X