Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ "Mạch khuyếch đại âm thanh"

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ "Mạch khuyếch đại âm thanh"

Em mới mua đc mạch ampli nhờ các bác giúp đỡ cho em:
    - Hai mạch 274NT 8 sò mỗi kênh 4 sò và 1 mạch lọc
    - Xin hỏi các bác mình nên lắp ráp con sò gì và nguồn ra bao nhiu VAC và bao nhiu A để cho chất lượng âm thanh tốt em đang sử dụng cặp loa 40cm côn 4 lớp làm sao lắp cho nó đánh âm ra lực.
    Và em cũng không rành về cách đấu mạch từ biến áp vào bo và mạch lọc nhờ các bác chỉ giáo cho em e chân thành cám ơn nhìu. số là e đem ra cửa hàng cũng đc nhưng e mún tự nghiên cứu để có kinh nghiệm. mong nhận đc chỉ dẫn tận tình của các bác
    Attached Files

Sao k ai giúp mình vậy

Comment

Mạch dùng sò nào ? tùy theo sò, cách thiết kế mạch mà mắc nguồn vào mới dc, nguồn thấp nhất là 30V cao nhất là 55V (giới hạn tụ là 63V)
      4 Sò 1 kênh thì làm sao mà đánh loa 40 nghe lực được, nếu mở nhỏ thì nghe được, chứ mở to thì dòng kéo sẽ không đủ, áp thấp vậy thì chưa đủ CS cho cặp 40 đó rồi.
      Cái này dùng cho cặp loa 25-30cm thì nghe tốt, bạn ra chỗ người bán hỏi nguồn cấp, vì mạch làm cố định nên nguồn cấp phải tương đối, lệch nhiều so với thiết kế sẽ không hay và mau hỏng.

Muốn nghiên cứu thì phải học:

1 Biến áp (Votl, Ampere, cỡ dây, số vòng, Watt..)?
      2 Mạch lọc nguồn, nguồn đơn, đôi (Diod, tụ điện, zener, ic ổn áp..)?
      3 Mạch khuếch đại "Cơ Bản" ( class A,B,AB,D,G,H....)
      (phải nắm được cơ bản về Transistor, Fet, Mosfet, opam...)
      4 Mạch âm sắc (dãy tần số âm sắc, 1 số mạch âm sắc cơ bản..)
      5 Loa (độ nhạy, đáp ứng tần số, dãy tần công suất... )
      6 Và chịu bỏ time, tiền bạc...
      .

Comment

vậy hả bác!!!
        mà sao bác trong cửa hàng nói sài 4 cặp 5200 và 1943 thì có thể đánh đc cặp 40cm ak bác mà sài nguồn +/-40vac-15A. bác thấy như vậy đc k. e cug mê làm ampli lắm nhửng mún tìm hiểu nhju để có kinh nghiệm

Comment

Nguyên văn bởi leylongan Xem bài viết
          vậy hả bác!!!
          mà sao bác trong cửa hàng nói sài 4 cặp 5200 và 1943 thì có thể đánh đc cặp 40cm ak bác mà sài nguồn +/-40vac-15A. bác thấy như vậy đc k. e cug mê làm ampli lắm nhửng mún tìm hiểu nhju để có kinh nghiệm
          mạch của bạn đánh được cặp loa 4 tấc côn như bạn nói(không được mở bass lớn quá nhé) .nhưng nguồn bạn thay bỏad khác 4 tụ.sài biến thế đặt 35ampe dây đồng áp là 40v đối xứng nhé.nhớ điện áp tụ là >=100vdc. đừng sài áp cao hơn nữa nhé
          thân chào!
          Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
          Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
          ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Ukm vậy sử dụng con 5200 và 1943 đc k bác. Nguồn như bác chắc hơi cao giá lắm. Sài lọc nguồn 2tu k đc sao

Comment

Với lại cặp 40cm của mình côn 50 thôi

Comment

Nguyên văn bởi leylongan Xem bài viết
                Ukm vậy sử dụng con 5200 và 1943 đc k bác. Nguồn như bác chắc hơi cao giá lắm. Sài lọc nguồn 2tu k đc sao
                bo nguồn 4 tụ 65k. đâu có cao so với 1943/5200 30k/1 cặp

Comment

O dau ban vay bac

Comment

Nguyên văn bởi lkdientubh Xem bài viết
                    mạch của bạn đánh được cặp loa 4 tấc côn như bạn nói(không được mở bass lớn quá nhé)
                    Câu này hay!
                    Cái mạch tda2030 14W, cũng đánh được loa 5 tấc ấy, chỉ có là nghe hơi bé thôi
                    Nên Mạch của bạn đánh được cả loa 5 tấc dấy
                    .

Comment

sài biến thế đặt 35ampe dây đồng áp là 40v đối xứng nhé.nhớ điện áp tụ là >=100vdc. đừng sài áp cao hơn nữa nhé
                      thân chào!
                      40-0-40 thì nắn ra +-56V, áp max loa là 50 cho tải 4 Ohm, là I=12.5A, dùng cho 2 kênh là 25A => 35A quá dư
                      mà 1 mạch (vế) có 4 sò, 2 con thuận, 2 con nghịch, 2 con có kéo nổi 12.5 A không mà ghê thế, sò ngoài hành tinh chắc

=> 40-0-40 thì nắn ra +-56V, áp max loa là 50 cho tải 8 Ohm, là I=6.25A, dùng cho 2 kênh là 15A, 2 sò 6,25A, mỗi con kéo 3.125A Tạm chấp nhận được
                      .

Comment

Click image for larger version

Name:	SAM_4213.JPG
Views:	7
Size:	395.6 KB
ID:	1392800,Click image for larger version

Name:	SAM_4209.JPG
Views:	4
Size:	544.0 KB
ID:	1392801 , Mạch phân tần trong loa thùng của mình bị lỗi. cái loa Mid của mình toàn âm ở dải tần cao chẳng khác gì loa tress cả. Nguyên nhân là mình lắp thêm một loa 20W nữa song song với loa Mid nên bị hỏng. mình đã tháo nó ra rồi nhưng vẫn vậy. nhờ các Bác chỉ giúp xem nó bị sao. Thanks

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                          40-0-40 thì nắn ra +-56V, áp max loa là 50 cho tải 4 Ohm, là I=12.5A, dùng cho 2 kênh là 25A => 35A quá dư
                          mà 1 mạch (vế) có 4 sò, 2 con thuận, 2 con nghịch, 2 con có kéo nổi 12.5 A không mà ghê thế, sò ngoài hành tinh chắc

=> 40-0-40 thì nắn ra +-56V, áp max loa là 50 cho tải 8 Ohm, là I=6.25A, dùng cho 2 kênh là 15A, 2 sò 6,25A, mỗi con kéo 3.125A Tạm chấp nhận được
                          chào bạn cvhp!
                          bạn đọc kĩ ý chủ thớt nhé@
                          'em đang sử dụng cặp loa 40cm côn 4 lớp làm sao lắp cho nó đánh âm ra lực.'
                          bạn có dám chắc biến thế sắt thường bạn quấn 15a không bị sụt dòng khi chơi nhạc khoảng 2 tiếng .mà vẫn đủ bass (âm ra lực) loa 40cm côn 4 lớp. mình sợ biến áp bạn hơi bị nóng đó. chỉ có dùng biến thế Nhật .Mỹ... có độ từ thẩm cao thì mới tạm ok mà thôi.
                          còn biến thế việt nam thì ôi thôi sắt dở + đồng cũng ..... nên phải cho dư tải chút là vừa, thì khi biến thế nóng vẫn còn đủ dòng để có tiếng bass lực
                          nếu không có điều kiện chủ thớt có thể sài 20a nhưng....sẽ hơi thiếu lực ..lại chán ....mua mới ...tốn tiền

góp ý thôi nhé !

Comment

chào bạn cvhp!
                            bạn đọc kĩ ý chủ thớt nhé@
                            'em đang sử dụng cặp loa 40cm côn 4 lớp làm sao lắp cho nó đánh âm ra lực.'
                            bạn có dám chắc biến thế sắt thường bạn quấn 15a không bị sụt dòng khi chơi nhạc khoảng 2 tiếng .mà vẫn đủ bass (âm ra lực) loa 40cm côn 4 lớp. mình sợ biến áp bạn hơi bị nóng đó. chỉ có dùng biến thế Nhật .Mỹ... có độ từ thẩm cao thì mới tạm ok mà thôi.
                            còn biến thế việt nam thì ôi thôi sắt dở + đồng cũng ..... nên phải cho dư tải chút là vừa, thì khi biến thế nóng vẫn còn đủ dòng để có tiếng bass lực
                            nếu không có điều kiện chủ thớt có thể sài 20a nhưng....sẽ hơi thiếu lực ..lại chán ....mua mới ...tốn tiền

góp ý thôi nhé !
                            Góp ý cũng phải nhòm cái mạch của người ta có 4 sò thôi, đừng phang quá.
                            .

Comment

Nguyên văn bởi cvhp Xem bài viết
                              Góp ý cũng phải nhòm cái mạch của người ta có 4 sò thôi, đừng phang quá.
                              vậy cho mình hỏi gắn biến thế 35a vào thì nó có làm mất giá trị của cái amply không vậy.

Comment

Về tác giả

Collapse

leylongan Tìm hiểu thêm về leylongan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X