Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thiết kế mạch pcb của amplifier

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thiết kế mạch pcb của amplifier

có anh nào biết mạch pcb của amlpifier 150w dùng 6 transistor BDY25 không, cho em xin gấp, cám ơn cách anh nhiều. em có sẵn mạch nguyên lý đây nhưng không làm được mạch PCB
    Attached Files

Nguyên văn bởi luong_viet Xem bài viết
    có anh nào biết mạch pcb của amlpifier 150w dùng 6 transistor BDY25 không, cho em xin gấp, cám ơn cách anh nhiều. em có sẵn mạch nguyên lý đây nhưng không làm được mạch PCB
    Ko có thì bạn tự vẽ rồi mang đi đặt ng ta làm cho, có j đâu.

Comment

Vẽ Schematic bằng Sprint-layout

Bạn dùng phần mềm Sprint-Layout V5.0 (trên internet có đầy) miễn phí chẳng Cờ rắc Cờ Criếc gì hết. Down về, cài, vẽ lau out nhanh gọn , dễ, chẳng cần vẽ Schematic trước như các phần mềm khác.. Cố gắng lên.
      Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
      <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

cám ơn những người huynh đệ đã chỉ giáo nhưng tôi chỉ là một "begin amatuer" mà thôi nên việc thiết kế một pcb mạch công suất ampli là một điều mới mẻ và hơi khó vậy nên mới mong nhờ quý huynh đệ gần xa giúp đỡ l_v tôi xin chân thành cám ơn

Comment

cám ơn những người huynh đệ đã chỉ giáo nhưng tôi chỉ là một "begin amatuer" mà thôi nên việc thiết kế một pcb mạch công suất ampli là một điều mới mẻ và hơi khó vậy nên mới mong nhờ quý huynh đệ gần xa giúp đỡ l_v tôi xin chân thành cám ơn
          Bạn cứ phá vài chiếc ti vi, cháy vài cái đầu đĩa, hỏng vài cái ampli làm cho vài cái máy tính bốc khói...+ thêm 1 chút kiến thức về điện tử là sẽ làm được thôi. nói đùa vậy thôi chứ nếu kiến thức điện tử của bạn ở mức độ sơ khai thì tốt nhất là vác cả cái data Schematic đi rồi nhờ ng ta làm cho. Chứ mình nghĩ cái sơ đồ của bạn thì ko ai có PCB đâu trừ khi mình vẽ và làm.

Comment

@ Luong _viet: tại sao bạn cần cái mạch đó? nếu Bạn ở mức amatuer như bạn nói thì ráp chi cái 150W cho cao vậy? Cái ampli 30-50W gồm 2 con Trans Công suất mà khi ráp xong nó không chạy được là đã đau đầu rồi. Bạn suy nghĩ lại đi.
            Còn nếu muốn chạy 6 con Tranz mà không phải suy nghĩ nhiều thì mua board ráp sẵn (từ 150W tới 220W 1 kênh) chỉ hàn sò CS là xong.
            Vài lời chân thành

Comment

các huynh đệ thân mến ơi tôi rất lấy làm cảm kích truớc những lời khuyên của quý huynh đệ nhưng qiúy huynh đệ biết không thật ra thì tôi đã ráp và chạy tốt một ampli công suất cỡ 50w rồi dùng IC 741 cho phần tiền khuếch đại và tầng thúc dùng 2 sò mj2955 và 3055 âm thanh nghe cũng tạm được( theo chủ quan của mình thôi) nay muốn ráp một cái có công suất kha khá một tí để thưỡng thức ấy mà. tôi đặc biệt chỉ thích ráp sò thôi, có một số mạch IC công suất lớn nhưng tôi không thích lắm. dẫu rằng ráp mạch công suất dù chỉ dùng 2 sò thôi cũng đã khó nếu mạch chạy không ổn như bạn nói đó chứ đừng nói chi đến 6 sò nhưng bạn ơi thực tình thì mình muốn ráp một cái gì đó của riêng mình thì nó mới dzui chứ còn ra tiêm mua mạch ráp sẵn về chỉ gắn sò rồi cấp nguồn thì lại là chuyện khác. mình vì khoái ampli "made in " của chính mình đó mà. vậy nên mới mạo muội kính xin quý huynh đệ gần xa có đẳng cấp "PRO" giúp cho tôi cái pcb thôi vì ngồi vẽ tay cũng được nhưng dễ bị lỗi thiết kế đến khi ráp có khi mấy con điện trở bị bốc khói lắm. cái cảm giác khi ráp xong mạch mà cấp điện rồi đo điện áp loa với mass bằng 0 hay gần =0 là hạnh phúc lắm đó bạn ạ thêm nữa sau đó nối loa rồi dùng nhíp chọc ngả vào nghe "rột" một tiếng là muốn ngất ngây luôn. bởi vậy tôi muốn xin quý huynh đệ xa gần có ai rảnh thiết kế cho cái pcb tôi lấy làm cảm kích lắm, thục ra với những tiền bối có đẳng cấp sử dụng thành thạo các sotfwave chuyên thiết kế mạch thỉ chắc cũng chẳng khó khăn và tốn nhiều thời gian quá phải khong. tôi thì cũng có tí tuổi mà mắc công việc để mưu sinh nữa không thể nghiên cứu nổi ORCAD.... chỉ có niềm yêu thích và đam mê ampli thôi. vài dòng tâm sự vậy thôi có gì thất lễ xin quý huynh đệ gần xa lượng thứ nha. đa tạ. đa tạ.

Comment

vậy mình có cái này nới up lên, không biết bạn có dùng được không ( cái này 200w) :http://www.dientuvietnam.net/forums/...385#post293385
                chứ vẽ PCB cũng là một quy trình dài (vẽ từ schematic - phải theo PSpice sau đó chạy nestlist rồi mới ra PCB được) do đó cũng mong có ai đó có khả năng giúp bạn hoàn thành tâm nguyện.

Comment

luong_viet rất cám ơn anh bạnTepriu rất nhiều nha. Thấy mạch này có cả pcb tôi cũng khoái lắm không biết 2 con sò CS này có bán ngoài tiệm không nữa. tôi sẽ ráp thử, nếu ở chỗ tôi không có bán 2 con sò công suất đó tôi sẽ nhờ bạn tư vấn giúp thay thế con sò tương đương nào nha. Cám ơn bạn rất nhiều

Comment

anh bạn Tepriu ơi trong file anh bạn gởi có mạch amp 130W kèm PCB tôi cũng lấy làm tâm đắc lắm nhưng cho tôi hỏi tại sao người ta lại câu con trans T3 ra ngoài bắt nó lên miếng tỏa nhiệt mà không ráp nó nằm trên boad vậy hả? con này chạy nóng lắm hay sao, nhưng hình như nó đâu phải transistor công suất anh bạn chỉ giúp tôi với nha.

Comment

anh bạn Tepriu ơi trong file anh bạn gởi có mạch amp 130W kèm PCB tôi cũng lấy làm tâm đắc lắm nhưng cho tôi hỏi tại sao người ta lại câu con trans T3 ra ngoài bắt nó lên miếng tỏa nhiệt mà không ráp nó nằm trên boad vậy hả? con này chạy nóng lắm hay sao, nhưng hình như nó đâu phải transistor công suất anh bạn chỉ giúp tôi với nha.
                      Mình nghĩ là nó để khống chế hệ số khuyếch đại của amply. vì khi nhiệt độ ở tản nhiệt cao thì nó sẽ đưa tín hiệu vào ít để tránh tran quá nóng. vì ở amply pionerr của mình họ cũng gắn 2 con nhỏ xíu như vậy trên tản nhiệt.

Comment

Đồng chí ở đâu? Nếu ở Hà Nội thì pm cho tôi. Có cái boad tôi dự định làm nhưng mà bây giờ không có thời gian. Chỉ cần gắn linh kiện vào nữa là ngon. Có cái hình ngày xưa DIY nè. Ok

SP
                        .:. Pcb Layout Design .:.
                        .:. Tel: 0988888916 .:.
                        .:duongx8x@sonha.com:.

Comment

Con này là con Bias nên cho nằm chung với tản nhiệt của Sò CS để bắt nhiệt cho nhanh ( cập nhật nhiệt kịp thời) điều tiết Bias. Có người còn cho nó nằm ôm con trans công suất nữa (nằm dính trên lưng của 1 con sò CS). Vì vậy nó mới cần nối dây cho dài tới cái miếng tản nhiệt. Có thể thiết kế lại PCB cho nó nằm chung hàng với đám sò CS.
                          Thân!

Comment

Về tác giả

Collapse

luong_viet Tìm hiểu thêm về luong_viet

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X