Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về mạch sub TL072

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về mạch sub TL072

]Em đã làm mạch sub của bác minhdt dùng 4558 nghe củng được . Nghe mấy bác trên diễn đàn kêu mạch dùng TL072 nghe hay hơn và em đã thử lắp. Nhưng khi em cấp nguổn 15v thì nó cháy mấy con trở gần nguồn .. Có một số con tụ với con trở em không biết ở đâu ra nữa, giá trị bao nhiu ?. Xin mấy bác coi giùm. Bác nào có mạch in mạch này không thì cho em với , lắp hoài không chạy chán quá. Em xin cảm ơn
    Click image for larger version

Name:	23062009518.jpg
Views:	1
Size:	174.3 KB
ID:	1407826
    Click image for larger version

Name:	image004 (1).gif
Views:	12
Size:	52.6 KB
ID:	1407825
    Last edited by hoainam708; 01-10-2010, 12:34.

Bạn nhìn theo mạch bên dưới:
    1/ 2 Con trở trong hình ovan bên trái là 33K - màu cam-cam-vàng (trong khi schema là 39k)
    2/ Con trở nối góc trên là 1,5K do 2 con nối lại khi không có trở 1,5K, miễn sao giá trị trong khoảng đó.
    3/ Con tụ trong cái ovan bên dưới theo Schema là 0.4uF, nhưng theo mạch của nó (hình dưới) thì là 2 con tụ song song (220 và 100).

4/// Á, sao lại có số 4 này? thì là con trở trước khi tới đầu Out theo schema là 220 thì nó gắn 100.

Có gì gắn đó, gần đúng cũng được, nhưng âm thanh sẽ khác nhau khi thay linh kiện trị số khác nhau!
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi hoainam708 Xem bài viết
      ].. và em đã thử lắp. Nhưng khi em cấp nguổn 15v thì nó cháy mấy con trở gần nguồn .. Có một số con tụ với con trở em không biết ở đâu ra nữa, giá trị bao nhiu ?. Em xin cảm ơn
      [ATTACH=CONFIG]25019[/ATTACH]
      [ATTACH=CONFIG]25017[/ATTACH]
      Nhưng mà suy nghĩ nãy giờ vẫn chưa thông mấy cái sau:
      1. Bạn đã thử lắp, vậy mà bạn không biết giá trị nó bao nhiêu??!!
      2. Con trở nào cháy sao mình không thấy nhỉ?

Comment

Mình đâu làm cái mạch trên đó. cái mạch đó là của một bạn làm thành công minh tham khảo thôi . Minh p2p sao đep như vậy được. Mình sẽ xem lại và làm một mạch khác . Cảm ơn bạn tepriu. bạn nảo có mạch in mạch này thì cho mình xin với cảm ơn rất nhiều

Comment

pcb &amp; SCHEMATIC

Mình đâu làm cái mạch trên đó. cái mạch đó là của một bạn làm thành công minh tham khảo thôi . Minh p2p sao đep như vậy được. Mình sẽ xem lại và làm một mạch khác . Cảm ơn bạn tepriu. bạn nảo có mạch in mạch này thì cho mình xin với cảm ơn rất nhiều
          Nó nè bạn ơi.
          Chúc thành công nhen!
          Attached Files

Comment

Bạn ơi với mạch in này phải đạt tụ với trở lên mạch đồng mà hàn à. Mình mới tập hàm không quen lắm, bạn có mạch in nào khác không . Dù sao củng cảm ơn bạn rất nhiều

Comment

Ha Ha, @Hoainam708: Mình chưa hiểu ý bạn lắm?!? chứ PCB (mạch in) nào cũng có mục đích để hàn linh kiện lên đó chứ hàn lên đâu! Mình hỏi thật tình đấy, để có thể hướng dẫn chi tiết cho bạn làm.

Comment

33k: cam cam cam

Comment

Nguyên văn bởi box_milkcand Xem bài viết
                  33k: cam cam cam
                  Là gì nhỉ box_milkcand ?

Comment

Mấy mạch in thường có một mặt để đặt linh kiên lên và một mặt có mạch đồng để hàn chân linh kiện lên mà. Mạch in này phải hàn dán lên mạch in rất khó hàn.

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                      Là gì nhỉ box_milkcand ?
                      À hiểu rồi, phía trên mình sai, 33k màu cam cam cam

Comment

Bạn ơi với mạch in này phải đạt tụ với trở lên mạch đồng mà hàn à. Mình mới tập hàm không quen lắm, bạn có mạch in nào khác không . Dù sao củng cảm ơn bạn rất nhiều
                        mạch trên đó có 2 mặt đó thôi một mặt chữ là mặt cài linh kiện con không ghi gì đen
                        thui đó là đẻ hàn chân linh kiện.
                        hay là bạn xin luôn mạch làm sãn để về lắp giáp.hii )
                        }}}===(¯`*(¯`v´¯)*´¯)===>
                        Ngu dốt không đáng thẹn bằng thiếu ý chí học hỏi
                        Chưa thử sức thì không bao giờ biết hết năng lực của mình
                        }==={>>0978885615>>>

Comment

//đào mộ

em hỏi chút, tại sao em làm mạch lọc sub dùng tl072 như trang này

Low pass filter - Subwoofer - circuit diagrams, schematics, electronic projects

nhưng vẫn bị lọt tiếng hát (nhỏ thôi)

em tưởng là phải lọc hết chứ ạ? :#

Comment

Bác muốn lọc hết tiếng phải qua nhiều tầng lọc giống mạch của bác may ra mới hết tiếng được mạch của bác mới lọc qua 2 tầng thôi nhà mình có con Sub tàu Yamaha nó dùng 3 con Tl072 lọc trầm mà vẫn có tiếng hát rất bé nhất là giọng nói của ai ấm ấm nghe rất rõ
                            http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

Nguyên văn bởi tepriu Xem bài viết
                              Bạn nhìn theo mạch bên dưới:
                              1/ 2 Con trở trong hình ovan bên trái là 33k - màu cam-cam-vàng (trong khi schema là 39k)
                              2/ Con trở nối góc trên là 1,5K do 2 con nối lại khi không có trở 1,5K, miễn sao giá trị trong khoảng đó.
                              3/ Con tụ trong cái ovan bên dưới theo Schema là 0.4uF, nhưng theo mạch của nó (hình dưới) thì là 2 con tụ song song (220 và 100).

4/// Á, sao lại có số 4 này? thì là con trở trước khi tới đầu Out theo schema là 220 thì nó gắn 100.

Có gì gắn đó, gần đúng cũng được, nhưng âm thanh sẽ khác nhau khi thay linh kiện trị số khác nhau!
                              bác tép chắc vẫn chưa tỉnh ngủ rồi 33k là cam-cam-cam chứ , nếu cam cam vàng thì 330k rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

hoainam708 Tìm hiểu thêm về hoainam708

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X