Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ Ampli dùng 3055 2955 sự cố

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ Ampli dùng 3055 2955 sự cố

em vừa lụm được một cái amply cũ dùng 3055 và 2955 nhưng mạch bị hỏng vài con tụ và điện trở, nên em thay mạch khác, tiện thể thay luôn mấy con còng cụ thể là D718 ( ~ 3055 ) và B 688 ( ~ 2955 ) nhưng sau khi hàn xong vô mạch thì mấy em còng mới này nóng kinh khủng ( chỉ chừng 3s sau khi cấp nguồn ) mặc dù em giải nhiệt và cách điện rất tốt, mong các bác chỉ dẫn dùm và hướng dẫn cách khắc phục, em chân thành cảm ơn

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
    em vừa lụm được một cái amply cũ dùng 3055 và 2955 nhưng mạch bị hỏng vài con tụ và điện trở, nên em thay mạch khác, tiện thể thay luôn mấy con còng cụ thể là D718 ( ~ 3055 ) và B 688 ( ~ 2955 ) nhưng sau khi hàn xong vô mạch thì mấy em còng mới này nóng kinh khủng ( chỉ chừng 3s sau khi cấp nguồn ) mặc dù em giải nhiệt và cách điện rất tốt, mong các bác chỉ dẫn dùm và hướng dẫn cách khắc phục, em chân thành cảm ơn
    Sửa amply củng phải có cách sửa nếu ko khi sửa nó hát dc rồi nhìn lại 1 đống "sò"

Comment

Thê biến áp có nóng không bạn? mạch thế nào? nóng thế nhưng loa co hát không ?

Comment

chăc là cò hát rồi

Comment

xin tra loi giup ban - ban nen xem lai ky phan khuyet dai truoc chan B cua 2 con cong do - kiem tra that ky lai nhung transitor nhe va cac linh kien nhe.
          chuc ban thanh cong ...
          ..

Comment

Nguyên văn bởi traivietnam Xem bài viết
            trước hết muốn sửa amply bạn phãi tháo hết sò công xuất ra,và kiểm tra phân cực B-E của từng tranitor phải từ 0,6 v trở xuống la dc,phải kiểm tra nguội kỹ đã rồì mới cấp điện kiểm tra nhé.
            Quang Thư
            0988342379

Comment

chac la pc b-e tren 2v nen moi nong nhu vay

Comment

Hem bít bạn chạy sơ đồ nào ? hỏi thía ai mà bit ha ? chung chung là vầy :
                *trước khi ráp tranistor xuất (còng hay sò gì đó} bạn móc 1 cái loa nhỏ nghe rõ tiếng là mạch bạn đang chạy được..
                * ráp "sò" vào đúng chổ D718 B688 xài tốt đó . xong kiểm tra Ube (đo từ E qua cực B) dưới 0,5 v cho an toàn nếu thấy cao hơn thì bị nóng là cái chắc..Bạn có thể chỉnh Adj trước hai con driver A & D cụ thể là giãm R nối tiếp diode có lúc bớt 1 con diode cũng ok lun nếu nó có nhiều con nối tiếp. là xong ..he he

Comment

You ko cho biết mạch thuộc dạng nào, nói chung chung vậy thì pó tay.

Comment

cám ơn các bác giúp đỡ, nhưng em bỏ cái mạch này rồi chết 4 con transitor bias ấy mà, sửa lại phiền phức lắm. thanks các bác nhiều nhé, hẹn khi khác em sẽ hỏi tiếp.

Comment

Bạn thay bóng tương đương rồi thì phải chỉnh lại phân áp cho bóng và dòng tĩnh cho toàn mạch chứ. Có phải bạn đấu mỳ ăn liền chăng?
                      By three methods we may learn wisdom:
                      First, by reflection, which is noblest;
                      Second, by imitation, which is easiest;
                      and third by experience, which is the bitterest

Comment

Về tác giả

Collapse

traivietnam Tìm hiểu thêm về traivietnam

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X