Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tủ lạnh có phải bị hư gì không?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tủ lạnh có phải bị hư gì không?

Nhà em có cái tủ lạnh Toshiba 2 cửa, quạt. Mấy hôm nay em không biết sao mà ngăn trên vẫn làm đá , mà ngăn dưới thì ít lạnh, em đã chỉnh núm điều chỉnh ở ngăn trên ở số 3 nhưng nó vẫn như thế, ở dưới em để số 5 thì có bị gì không nhỉ. Ở ngăn làm đá khi em mở của ra hơi lạnh có thoát ra vậy có bị gì không và đôi khi cái quạt nó vẫn quay khi mở cửa nữa.
    Em gà về mấy đồ điện tử này lắm, xin nhớ các bác giúp em với.

Không có ai giúp em với.

Comment

vẫ làm đc đá là lốc máy và ga bình thường. bạn thử xem cái chỗ thông từ ngăn trên xuống ngăn dưới có bị nước đông thành đá chặn mất không. cái chỗ này để lấy hơi lạnh từ ngăn đá xuống ngăn lạnh
      nếu có đá đông ở đó thì chắc chắc là bị hỏng bộ xả đá rồi
      cần biết gì thì hỏi mình yahoo: ttd_gt

Comment

Nguyên văn bởi ngungonbaby Xem bài viết
        Nhà em có cái tủ lạnh Toshiba 2 cửa, quạt. Mấy hôm nay em không biết sao mà ngăn trên vẫn làm đá , mà ngăn dưới thì ít lạnh, em đã chỉnh núm điều chỉnh ở ngăn trên ở số 3 nhưng nó vẫn như thế, ở dưới em để số 5 thì có bị gì không nhỉ. Ở ngăn làm đá khi em mở của ra hơi lạnh có thoát ra vậy có bị gì không và đôi khi cái quạt nó vẫn quay khi mở cửa nữa.
        Em gà về mấy đồ điện tử này lắm, xin nhớ các bác giúp em với.
        Trường hợp này 95% là hỏng quạt rồi. Còn như bạn mô tả, mở cửa tủ quạt thỉnh thoảng vẫn quay bạn thử kiểm tra lại công tắc cửa.

Comment

Không có ai giúp em với.
          1/ kiểm tra thay thế cái time đóng điện ra R xả đá
          2/ ktra R xả đá
          3/ ktra quạt gió
          4/ zoăng cửa bị hở

Comment

Cảm ơn các bác nhiều lắm, nhưng em chẳng biết sơ đồ của tủ lạnh như thế nào, cái quạt ở trên ngăn đá nó cứ chạy vù vù hoại mặc dù em vẹn về số 1 rồi. Như thế la sao ah.
            Ai có mô hình chi tiết về máy lạnh không share cho em với.

Comment

Cảm ơn các bác nhiều lắm, nhưng em chẳng biết sơ đồ của tủ lạnh như thế nào, cái quạt ở trên ngăn đá nó cứ chạy vù vù hoại mặc dù em vẹn về số 1 rồi. Như thế la sao ah.

Comment

quạt thì chạy 1 tốc độ thôi, sơ đồ điện thì ở sau máy có dán..., vặn về số nào thì cũng không liên quan gì đến quạt.

rút điện tủ ra, mở cửa tủ để hết 1 ngày cho nó xả hết tuyết trên giàn rồi cho chạy lại xem sao...,
                àh mà bác đã kiểm tra và thay cục timer và điện trở xả đá chưa.?????????????

Comment

Nguyên văn bởi pvc28 Xem bài viết
                  quạt thì chạy 1 tốc độ thôi, sơ đồ điện thì ở sau máy có dán..., vặn về số nào thì cũng không liên quan gì đến quạt.

rút điện tủ ra, mở cửa tủ để hết 1 ngày cho nó xả hết tuyết trên giàn rồi cho chạy lại xem sao...,
                  àh mà bác đã kiểm tra và thay cục timer và điện trở xả đá chưa.?????????????
                  Cục timer và điện trở xả đá là cái gì và ở chỗ nào trong máy lạnh vậy. Vì em không phải người trong ngành nên hơi gà tí, mong các bác chỉ bảo tận tình nhé. Còn cái quạt gió thì khi mở tủ ra hay đóng lại thì nó vẫn quạt hả bác?
                  Bác chỉ cho em tối về em phẫu thuật nó với.

Comment

Cục timer và điện trở xả đá là cái gì và ở chỗ nào trong máy lạnh vậy. Vì em không phải người trong ngành nên hơi gà tí, mong các bác chỉ bảo tận tình nhé. Còn cái quạt gió thì khi mở tủ ra hay đóng lại thì nó vẫn quạt hả bác?
                    Bác chỉ cho em tối về em phẫu thuật nó với.
                    1/ sơ bộ như này nhé, timer cấu tạo như đồng hồ thời gian, bên trong có nhiều cơ cấu bánh răng, vòng lệch tâm và các tiếp điểm, các tiếp điểm này bình thường đóng điện cho máy nén làm việc, đến khoảng thời gian nào đó... nó lại đóng điện cho điện trở xả đá để phá tuyết bám dầy đặc trên dàn lạnh, khi đó thì máy nén được nghỉ làm việc, chu trình cứ lặp lại theo thời gian
                    2/ bộ này thường được đặt trong hộp điện (mở ra là thấy)
                    3/ R xả đá thường đặt kẹp chung giàn lạnh (phía sau tủ, cũng có máy nó đặt ngay sau ngăn đá,)
                    4/ tốt nhất bạn mang ra tiệm s/ch vì bạn không chuyên có khi làm tủ hỏng thêm....

Comment

Hay cái bác này hỏi đi hỏi lại hoài, nói thật nhé cái gì cũng phải biết chuyên môn một ít thì người khác nói mình hiểu ra từ từ, tui thấy mấy bác trên đây cũng đã giải thích nhìu rồi mà bác cứ quanh đi quẩn lại (Cục timer và điện trở xả đá là cái gì và ở chỗ nào trong máy lạnh vậy) ít ra bác cũng nên bít chút ít nếu bác có đam mê về mấy cái "điện điên điên này" hihi bác nên dành thời gian tham khảo thêm kiến thức cho mình nó sẽ giúp cho bác nhìu lắm đó, chúc bác sớm lên kill nhé. HIHI tốt nhất bác nên nhờ người có chuyên môn sửa chữa nhé ko khéo nó sẽ hỏng nặng đó bác, thân chào bác

Comment

theo mình thấy thì tủ của bác ngăn trên vẫn làm lạnh bình thường mà ngăn dưới ko lạnh lắm,nguyên do lớn nhất là lỗ thông giữa ngăn trên và ngăn dưới của bác bị che rồi...thường thì trong ngăn đá của bác sẽ có 1 tay gạt nhỏ gạt sang 2 bên để chỉnh lượng gió lạnh thổi xuống ngăn dưới,bác xem chỉnh cho to ra...còn nữa bác để đồ ko nên để nhiều quá và tránh để đồ chắn mất lỗ thổi khí từ ngăn đá xuống ngăn dưới...mình thấy nhiều nhà toàn xếp đồ kín hết cả tủ lạnh,che cả lỗ thông khí lại đấy...

Comment

HI ! Các bác pro có pan nào đặc biệt cửa tủ Lanh , đem lên cho Anh em cung phân thích và nhất là cho em học hỏi với!

Comment

sao ko có ai vậy ? các bác giúp em pan nay nha ! nhà em có cái tủ sanyo 2 của tủ quạt , tủ bị ko đông đá nhưng em rút điện ra cho nó nghỉ 1 ngày rồi cho chạy lai thi ok chay được vài ngày lai bi ko đông lại . em đã thay bộ định giờ xả đá mới nhưng cững chưa được . khi thay bộ định giờ xa đá vào em có làm dấu xem nó có xoay ko ,vài ngày sau em xem lai thi nó vẫn ở vi trí cũ .vậy cho em hỏi có phải bộ định giờ đó đã hư nữa ko ? chân 1 và chân 3 của định giờ có 220v khi lóc chạy . còn khi em chỉnh qua chế độ xả đá thi chân 1 và chân 3 ko có 220v nguồn như vậy có đúng ko cac bác ? và cho em hỏi cái này nữa điện trở xa tuyết và và điện trở giải đông là sao ?giứp em nha !thank !

Comment

Nguyên văn bởi an_87pt Xem bài viết
                              sao ko có ai vậy ? các bác giúp em pan nay nha ! nhà em có cái tủ sanyo 2 của tủ quạt , tủ bị ko đông đá nhưng em rút điện ra cho nó nghỉ 1 ngày rồi cho chạy lai thi ok chay được vài ngày lai bi ko đông lại . em đã thay bộ định giờ xả đá mới nhưng cững chưa được . khi thay bộ định giờ xa đá vào em có làm dấu xem nó có xoay ko ,vài ngày sau em xem lai thi nó vẫn ở vi trí cũ .vậy cho em hỏi có phải bộ định giờ đó đã hư nữa ko ? chân 1 và chân 3 của định giờ có 220v khi lóc chạy . còn khi em chỉnh qua chế độ xả đá thi chân 1 và chân 3 ko có 220v nguồn như vậy có đúng ko cac bác ? và cho em hỏi cái này nữa điện trở xa tuyết và và điện trở giải đông là sao ?giứp em nha !thank !
                              theo như bạn diễn tả thì timer đóng điện cho R xả tuyết bị hư rồi, ra mua cái mới mà thay vào (khoảng 65k/1em)

Comment

Về tác giả

Collapse

ngungonbaby Tìm hiểu thêm về ngungonbaby

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X