Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Cuộn dây quạt bàn thông dụng.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Cuộn dây quạt bàn thông dụng.

Hôm nay mình có sửa 1 cái quạt cho khách. Khi đầu là nó kẹt trục bạc không quay nổi. Hì hục thay xong bạc thì nó cũng không chiụ quay. mà phải dùng tay mồi nó mới quay. Nhưng mồi hướng nào nó quay hướng đó. Thay thử tụ không được nên kết luận đứt cuộn khởi động.

Muốn thay luôn cả cuộn dây đó nhưng chưa có nhiều kiến thức về động cơ nên có 1 số vấn đề cần anh chị em giải đap giùm.

+ Kích thước hay thông số của cuộn dây quạt thông dụng có bao nhiêu loại vậy, là loại nào? Mua sao cho đúng kích cỡ ?
    + Giá ở chợ Nhật Tảo hiện giờ mua giá bao nhiêu là được ? Cụ thể cho loại dây đồng, dây nhôm ?
    + Nếu thay bằng dây nhôm thì chât lượng nó ra sao. Liệu có chạy được lâu không ??

Mong các anh chị em trong diễn đàn giúp đỡ vấn đề này. Xin cảm ơn và chúc sức khỏe !

Nguyên văn bởi Liar Xem bài viết
    Hôm nay mình có sửa 1 cái quạt cho khách. Khi đầu là nó kẹt trục bạc không quay nổi. Hì hục thay xong bạc thì nó cũng không chiụ quay. mà phải dùng tay mồi nó mới quay. Nhưng mồi hướng nào nó quay hướng đó. Thay thử tụ không được nên kết luận đứt cuộn khởi động.

Muốn thay luôn cả cuộn dây đó nhưng chưa có nhiều kiến thức về động cơ nên có 1 số vấn đề cần anh chị em giải đap giùm.

+ Kích thước hay thông số của cuộn dây quạt thông dụng có bao nhiêu loại vậy, là loại nào? Mua sao cho đúng kích cỡ ?
    + Giá ở chợ Nhật Tảo hiện giờ mua giá bao nhiêu là được ? Cụ thể cho loại dây đồng, dây nhôm ?
    + Nếu thay bằng dây nhôm thì chât lượng nó ra sao. Liệu có chạy được lâu không ??

Mong các anh chị em trong diễn đàn giúp đỡ vấn đề này. Xin cảm ơn và chúc sức khỏe !
    Cuộn dây quạt bàn thì thông thường có nhiều loại, nhưng trên thì trường có 3 loại được dùng nhiều, phổ thông hơn, loại lõi 42 ly (đường kính lõi quay) dầy 2,1cm, và loại dầy 2,5cm, 1 loại lõi 44ly và dầy 2 cm, còn sơ đồ đấu dây có ghi rõ trên nhãn sản phẩm, có ghi đầu và đuôi của quạt nhằm khi ráp vào quạt quay đúng chiều, vàcòn rất nhiều loại quạt đểu khác nữa , dây nhỏ hơn , dây nhôm, lõi sắt cũ , được quấn lại v.v giá cả thì trung bình là 50-60 ngàn/cái, 70 ngàn loại dầy 2.5cm. quạt dây nhôm thì xài tạm được 1 năm, nó sinh nhiệt lớn nên chóng hư dây, loại này được lắp ráp khá nhiều bây giờ. Một cuộn dây quạt tốt thì nhìn búi dây đầy đặn ,sợi lớn và lõi Fe sắt láng sạch , màu men dây đồng bóng là được, khi ráp chú ý chừa độ rơ của trục theo chiều dọc khoảng 0,8 mm, để khi nóng không bị kẹt cốt.

Comment

Cho phép tóm tắt lại thông tin bác QuocThai nhé:

+ 3 loại thông dụng hiện nay ( Tính theo Kích thước)
      * Lõi 42mm ( Đường kính lõi) - Dày 2.1cm ( Độ dày các miếng thép ghép lại)
      * Lõi 42mm ( Đường kính lõi) - Dày 2.5cm ( Độ dày các miếng thép ghép lại)
      * Lõi 44mm ( Đường kính lõi) - Dày 2.0cm ( Độ dày các miếng thép ghép lại)
      + 2 loại dây thông dụng
      * Đồng ( giá cao , bền hơn)
      Giá : ???? ( chỗ mình mua tiệm điện bán 90, đổi 60)
      * Nhôm ( giá thấp, dễ sinh nhiệt nên mau hư)
      Giá : 50~70k tùy loại.

KHông biết đúng không ?

Comment

Sao mình đi mua thì họ toàn bán 2 loại thông dụng cho quạt là 44 và 46 nhỉ ?

Comment

Sao mình đi mua thì họ toàn bán 2 loại thông dụng cho quạt là 44 và 46 nhỉ ?
          có lẽ do thì trường thôi, họ chỉ bán cái họ có , họ mua được , loại này được nhà buôn khuyến mãi hậu hĩnh, còn loại chính phẩm thì khó cạnh tranh, giá cao , không khuyến mãi, lời ít nên họ ít muốn nhập hàng bác à . Chỗ mình thì bán đủ loại, nhưng loại cao cấp thì cũng hơi bị hiếm, biết cách thì mới mua được bác à., trường hợp không có cỡ nhỏ thì phải ứng cứu bằng cách thay luôn lõi cho vừa với stato là tiện nhất, lõi đó thì tôi ra phế liệu mua theo ký lô, làm vài cục 42/44/46 thì tha hồ mà cải tạo.

Comment

Uh, mình mới mua cái 46, dây đồng, giá 70k. Nhưng xem búi dây chán quá, Dây không đều, 1 số chỗ còn bị trùng, hơi lòi ra ngoài, nếu làm không cẩn thận thì dễ bị vướng đứt.
            KHông biết dùng lõi 44 cho cuộn 46 nó chạy được không nhỉ ?
            Ngoài ra cầm lõi sao biết nó đường kính nhiêu nhỉ ? Phải đo bằng thước sao, chứ lệch nhau có 2mm nhìn mắt thường cũng khó bác nhỉ.

Comment

Kinh nghiệm...........

Comment

Uh, mình mới mua cái 46, dây đồng, giá 70k. Nhưng xem búi dây chán quá, Dây không đều, 1 số chỗ còn bị trùng, hơi lòi ra ngoài, nếu làm không cẩn thận thì dễ bị vướng đứt.
                KHông biết dùng lõi 44 cho cuộn 46 nó chạy được không nhỉ ?
                Ngoài ra cầm lõi sao biết nó đường kính nhiêu nhỉ ? Phải đo bằng thước sao, chứ lệch nhau có 2mm nhìn mắt thường cũng khó bác nhỉ.
                thông thường họ có ghi đường kính lõi trên sản phẩm, còn chắc ăn thì cầm theo cái thước kẹp hoặc cái lõi là tốt nhất, lõi nhỏ bỏ vào stato lớn hơn thì không chạy được lâu vì nó sẽ nóng và cháy, do mạch từ bị hở nhiều ,

Comment

Kinh nghiệm của mình là tháo cuộn dây mang ra hiệu so sánh với cuộn dây mới, vừa cái nào lấy cái đó, nhanh nhất, khỏi dùng thước đo đoán làm gì cho mệt. Mua xong về lắp chuẩn ngay.

Comment

Tháo ra không cẩn thận làm đứt dây ngay chỗ dây đồng được nối với dây ngoài thôi. Dây được bó băng dây gút nhựa lâu ngày bị nhiệt hóa giòn gãy đứt. Lần sau rút kn mà bó lại trước khi vần máy. Bạn cố gắng kt hai đầu dây đưa vô con tụ đi cái đã.....Cuộn dây mua trên thị trường đã được chuẩn hóa, đó là điều may mắn, nhưng việc lồng dây vô stator cũng không đơn giản, tự nhiên muốn làm là làm được đâu, cái gì cũng phải có kn, trả giá.

Comment

nếu bạn muốn thay 1 hoặc 2 cuộn khởi động e là hơi khó đấy
                      Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Mình có 1 cái quạt cây của điện cơ thống nhất đời cũ ( cánh sắt) cần phải quấn lại. có bạn nào biết số vòng và cỡ dây của loại này không cho mình xin vì quạt này đã bị thợ trước quấn lại với số liệu của quạt mới nên không chạy được. Cám ơn và chúc sức khỏe

Comment

Mình cũng rất thích nghịch môn này nhưng tiếc là không biết gì nên qua đây ngóng xem các bác giải quyết thế nào để em học

Comment

Mình có 1 cái quạt cây của điện cơ thống nhất đời cũ ( cánh sắt) cần phải quấn lại. có bạn nào biết số vòng và cỡ dây của loại này không cho mình xin vì quạt này đã bị thợ trước quấn lại với số liệu của quạt mới nên không chạy được. Cám ơn và chúc sức khỏe

Comment

bạn cho thông số cua stator chính sác mới giúp đc (điện cơ thống nhất cánh săt thường stator dày 25mm quấn lại quận khởi động dây 0.2mm, cuộn làm việc 0.25mm)
                              Hãy làm thử, rồi thanh công sẽ đến

Comment

Về tác giả

Collapse

Liar Tìm hiểu thêm về Liar

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X