Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mạch nút nhấn ON/OFF đèn điện 220VAC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mạch nút nhấn ON/OFF đèn điện 220VAC

Click image for larger version

Name:	ON-OFF buttom.jpg
Views:	1
Size:	23.3 KB
ID:	1416474
    Mình có cái mạch nguyên lý nút nhấn on/off đèn điện 220v. Nhấn lần 1 - đèn sáng, nhấn 2 lần - đèn tắt (hay số lần nhấn là lẻ - đèn sáng, chẵn - đèn tắt). Mình lấy mạch này trên mạng và về nguyên lý thấy ok. Trong đó mình dùng:
    - Nguồn Vcc 5V 1A cấp cho mạch và relay 5V
    - IC Nand HD74HC00P dùng 2 cặp cổng Nand trong IC cho mỗi relay như trong hình đính kèm.
    Tuy nhiên, khi mình lắp mạch trên test board thấy relay không đóng tiếp điểm được.
    Các bác xem giúp và cho ý kiến với.
    Thanks !

Nguyên văn bởi bienvaem08 Xem bài viết
    [ATTACH=CONFIG]62916[/ATTACH]
    Mình có cái mạch nguyên lý nút nhấn on/off đèn điện 220v. Nhấn lần 1 - đèn sáng, nhấn 2 lần - đèn tắt (hay số lần nhấn là lẻ - đèn sáng, chẵn - đèn tắt). Mình lấy mạch này trên mạng và về nguyên lý thấy ok. Trong đó mình dùng:
    - Nguồn Vcc 5V 1A cấp cho mạch và relay 5V
    - IC Nand HD74HC00P dùng 2 cặp cổng Nand trong IC cho mỗi relay như trong hình đính kèm.
    Tuy nhiên, khi mình lắp mạch trên test board thấy relay không đóng tiếp điểm được.
    Các bác xem giúp và cho ý kiến với.
    Thanks !
    Tại vì "Chồng gần em không lấy em lấy chồng xa" hay là "Ngày xưa Công tử Bạc Liêu đốt tiền nấu trứng tỏ ra mình giàu"

Comment

Nguyên văn bởi Thanhklv2 Xem bài viết
      Tại vì "Chồng gần em không lấy em lấy chồng xa" hay là "Ngày xưa Công tử Bạc Liêu đốt tiền nấu trứng tỏ ra mình giàu"
      Ơ, công tắc cũng phải có chồng mới thành công tắc à ????. Theo tớ đằng nào chẳng phải đến gần em nó và thò tay tắt bật đèn thì làm cái công tắc mua cho rồi.
      Bạn nghiên cứu cái gì nó chưa có IC mà lắp, IC trong đó có nhiều thứ tích hợp trong đó lắm, không đơn giản đâu. Cứ từ từ ma ngâm cứu cho nó hiểu nguyên tắc làm việc của transistor đi cái đã.
      Hôm nay 1/4 được nổ thoải mái ...,.
      Last edited by Lam-dt; 01-04-2013, 08:54.

Comment

Cám ơn các bác quan tâm ! Nhưng thưa với các bác là việc gì cũng có lý do của nó chứ ko ai hơi đâu làm cái mạch chỉ tuơng đuơng với cái công tắc hay nút nhấn tự giữ. Nếu bác nào biết thì chỉ giúp !

Comment

Bạn xem như cổng Nand trên hình là cổng Not nha, Cổng phía trên mình gọi là cổng số 1, ở dưới là số 2, phía bên trái là ngõ vào, bên phải là ngõ ra của cổng Not đó (cái này chắc ai cũng biết). Giả sử ban đầu Rơle đang hở tức là ngõ ra 1 ở mức 0 (thấp)= ngõ vào 2, suy ra ngõ ra 2 ở mức 1 (cao). Khi nhấn lần thứ nhất, do đặc tính của tụ điện nên ta xem như tụ bị nối tắt trong một khoảng thời gian ngắn ban đầu, nên dòng điện sẽ chạy từ ngõ ra 2 qua diode + tụ 104 phía trên qua nút nhất về mass, điều này làm cho ngõ vào 1 có điện áp 0.7V, tức là mức 0 (thấp).Và ngõ ra 1 khi này sẽ là mức 1 (cao) làm đóng Rơle.Và bây giờ ngõ vào 2 là mức 1, ngõ ra 2 là mức 0, ngõ vào 1 là mức 0, Rơle vẫn đóng bình thường. Khi bạn nhấn lần thứ 2 thì tương tự như vậy bạn tự giải thích nhé (dựa vào cổng số 2 ah). Có gì các bác từ từ nói, đừng chém em tội nghiệp...hehe

Comment

Cảm ơn thuongspkt nhiều ! Về nguyên lý vậy là ok rồi. Mạch mình h cũng chạy tốt rồi. Do mình hơi chủ quan ko đọc lại datasheet nên đọc ngược con c1815.

Comment

sao phải dùng công tắc chồng , mạch cho phức tạp. chỉ cần mua cái vợt muỗi, tháo công tắc đèn ra là xong.
              ấn 1 làn đè sáng,công tắc bị thụt vào, ấn làn 2 công tắc nhả ra đèn tắt.

Comment

dinhbaylong nói có lý. Nhưng do ứng dụng của mình trong 1 cái tủ có 3 đèn và 1 quạt nên mình dùng mạch này để bật riêng và khi thao tác xong mình có thể có 1 nút nhấn nguồn ngắt toàn bộ. Với lại yêu cầu dùng nút mềm chứ mấy cái tủ trước mình chỉ dùng công tắc điện AC luôn, yêu cầu thẩm mĩ thôi. Thứ 2 là mạch này ko đơn thuần là dùng nút nhấn mình có thể thay nút nhấn đó bằng quang trở hay bất kỳ tín hiệu nào phù hợp. Ban đầu là vậy rồi từ từ phát triển tiếp. Hiện tại mình cũng làm mạch này với NE555, 4013 chạy ok. A em nào quan tâm thì cho mình thêm ý kiến !

Comment

Name:	on-off.JPG
Views:	6
Size:	43.0 KB
ID:	1376824
                  Bác dùng mạch này đơn giản nhiều nguồn 5v thôi

DĐ : 0984 334 368

Comment

tại sao ko dùng 4013 hoặc 4017 nhỉ
                    Câu Lạc Bộ Sáng Tạo

Comment

Nguyên văn bởi vuthai Xem bài viết
                      tại sao ko dùng 4013 hoặc 4017 nhỉ
                      Vậy tốt quá bác cho ae cái mạch đi.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                        Có đây

Name:	Untitled.jpg
Size:	68.6 KB
ID:	1376826

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                          4017 nữa nè

Name:	mach1.jpg
Size:	69.3 KB
ID:	1376831
                          Câu Lạc Bộ Sáng Tạo

Comment

Nguyên văn bởi vuthai Xem bài viết
                            4017 nữa nè
                            [ATTACH=CONFIG]64019[/ATTACH]
                            anh dùng 4017 như vậy lãng phí lắm

Comment

Nguyên văn bởi aaahhhh Xem bài viết
                              anh dùng 4017 như vậy lãng phí lắm
                              ko có 4013 mà có 4017 thì dùng, chẳng nhẽ ko có 4013 đành chịu
                              Câu Lạc Bộ Sáng Tạo

Comment

Về tác giả

Collapse

bienvaem08 Tìm hiểu thêm về bienvaem08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X