Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nổi cơm điện hư cần giúp đỡ !!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nổi cơm điện hư cần giúp đỡ !!

Các bác xem hộ em cái nồi cơm điện này với, không biết tại sao cắm điện vào mà không có đèn nào sáng hết và nồi cũng không nóng nữa. Dưới đây là hình em nó

Em đã tháo ra kiểm tra thì dây dợ vẫn bình thường, dùng đồng hồ đo nguội cái công tắc chọn chế độ nấu/ủ thì thấy vẫn đóng ngắt bình thường, nhưng khi cấp điện vào và đo nóng thì cả 3 tiếp điểm của cái công tắc này đều có điện mà nồi vẫn không nóng.
    Em là dân chỉ biết cơ bản về điện nên nhờ các bác nhiệt tình giúp đỡ em với nhé.
    Nhân tiện cho em hỏi ở cái nắp nồi và xung quanh nồi em thấy có dây điện quấn vào có phải đó là các điện trở nhiệt chống tụ hơi nước ở nắp nồi và điện trở nhiệt giữ ấm nồi hay không ạ.

File đính kèm chưa có, thua rồi. Thứ nhất là hỏng dây nguồn, thứ hai là hỏng cái gì ở trong thôi.

Comment

Nguyên văn bởi thikhokdien Xem bài viết
      Các bác xem hộ em cái nồi cơm điện này với, không biết tại sao cắm điện vào mà không có đèn nào sáng hết và nồi cũng không nóng nữa. Dưới đây là hình em nó
      [ATTACH=CONFIG]68761[/ATTACH]
      [ATTACH=CONFIG]68762[/ATTACH]
      [ATTACH=CONFIG]68763[/ATTACH]
      Em đã tháo ra kiểm tra thì dây dợ vẫn bình thường, dùng đồng hồ đo nguội cái công tắc chọn chế độ nấu/ủ thì thấy vẫn đóng ngắt bình thường, nhưng khi cấp điện vào và đo nóng thì cả 3 tiếp điểm của cái công tắc này đều có điện mà nồi vẫn không nóng.
      Em là dân chỉ biết cơ bản về điện nên nhờ các bác nhiệt tình giúp đỡ em với nhé.
      Nhân tiện cho em hỏi ở cái nắp nồi và xung quanh nồi em thấy có dây điện quấn vào có phải đó là các điện trở nhiệt chống tụ hơi nước ở nắp nồi và điện trở nhiệt giữ ấm nồi hay không ạ.
      Có cái cầu chì, công tắc, dây nguồn và mâm nhiệt. Bác kiểm tra mấy thứ đó sẽ có một cái hỏng.
      Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
      Mobile: 0914.796.896.

Comment

[ATTACH=CONFIG]68761[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]68762[/ATTACH]
        [ATTACH=CONFIG]68763[/ATTACH]
        trường hợp của bạn là bị đứt cầu chì 100%, bạn tháo ra dò đường nguồn vào, thấy 1 cái ống nhỏ nhỏ như viên thuốc con nhộng ấy. cắt bỏ ra và nối tắt lại là chạy lậi ok.

facebook:

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
          trường hợp của bạn là bị đứt cầu chì 100%, bạn tháo ra dò đường nguồn vào, thấy 1 cái ống nhỏ nhỏ như viên thuốc con nhộng ấy. cắt bỏ ra và nối tắt lại là chạy lậi ok.
          Chạy kiểu này cơm cháy mất bác ah.

DĐ : 0984 334 368

Comment

bạn nhấn công tắc ở chế độ nấu đo điện áp 220v ở 2 chân mâm nhiệt xem có vôn kôg,nếu kôg có là đứt cầu chì rồi,nếu có là hư mâm nhiệt tháo ra ngoài đo om kiểm tra.

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
              sao lại cháy được. nồi cơm nhà mình h chỉ còn cái mâm nhiệt và cái tiếp điểm và bộ từ thôi

facebook:

Comment

Cái nồi nào mà khi đủ nhiệt không tự cắt được thì sẽ cháy cơm ngay, em sửa đa số là con cầu chì nhiệt do sai số mà ra đi, nhiều cái nồi khách mới mua dùng được một hôm đã bị dứt rồi.
                Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                Mobile: 0914.796.896.

Comment

Theo gợi ý của các bác em đã kiểm tra và kết quả là hư cái cầu chì nhiệt như bạn ThSang đã nói, cái cầu chì này ghi 152độC, em thay bằng loại 175độC (do cửa hàng chỉ bán loại này) thì không biết có sao không các bác nhỉ.

P/S: xin cám ơn tất cả các bác đã tham gia trợ giúp cho em.

Comment

Theo gợi ý của các bác em đã kiểm tra và kết quả là hư cái cầu chì nhiệt như bạn ThSang đã nói, cái cầu chì này ghi 152độC, em thay bằng loại 175độC (do cửa hàng chỉ bán loại này) thì không biết có sao không các bác nhỉ.

P/S: xin cám ơn tất cả các bác đã tham gia trợ giúp cho em.
                    ok không sao đâu.
                    khi nồi cơm sôi thì ở đít nồi cơm là 135*C và khi đó nhiệt độ xung quanh sẽ khá lớn => đứt càu chì đó. 175*C là ọkk đó. 175*C kà khi nào nồi cơm bị cháy đen là nó sẽ cháy cầu chiì ngay

facebook:

Comment

cơm cháy là chắc rồi..con chay luôn cả nồi cơm

Comment

cái của bác em nghĩ là cháy cầu trì nhiệt , nó nhỏ nhỏ như cái đầu đũa thôi, bác cưa nhìn 2 dây chạy vào mâm nhiệt là thấy , bác đo nó mà kim k lên là cháy nhé , bác cắt bỏ . nối lại bằng 2 sợi dây đồng nhỏ ( lấy từ loại dây nhiều sợi ấy ) . cắm điện mà k lên đèn thì đứt cầu chì 90%

Comment

Nguyên văn bởi huyhoa131 Xem bài viết
                          cái của bác em nghĩ là cháy cầu trì nhiệt , nó nhỏ nhỏ như cái đầu đũa thôi, bác cưa nhìn 2 dây chạy vào mâm nhiệt là thấy , bác đo nó mà kim k lên là cháy nhé , bác cắt bỏ . nối lại bằng 2 sợi dây đồng nhỏ ( lấy từ loại dây nhiều sợi ấy ) . cắm điện mà k lên đèn thì đứt cầu chì 90%
                          Cám ơn bác, tớ đã thay cầu chì nhiệt và nồi cơm đã hoạt động tốt rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

thikhokdien Tìm hiểu thêm về thikhokdien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X