Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bài toán máy bơm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Bài toán máy bơm

Các bác cho em hỏi 1 bài toán thế này với:

- Bể nước nhà em hơi cao nên nước máy ko tự chảy vào được, em phải dùng máy bơm để bơm. Tuy nhiên nước máy chỉ chảy vào 1 khoảng thời gian từ 3h-5h chiều ( em ko có ở nhà). Theo các bác nên xử lý như thế nào để máy bơm tự động bơm nước vào bể khi có nước máy?

Vấn đề của bạn thì mình có một hướng làm như sau, bạn có thể thiết kế 1 relay thời gian, định thời gian đến giờ nào có nước thì bật máy bơm lên, trên hồ bạn lắp 1 phao đóng ngắt nguồn cho máy bơm để khi máy bơm nước đầy thì nó ngắt điện, mình nghĩ chỉ vậy thôi, còn nếu muốn thông minh hơn có thể làm thêm 1 cái cảm biến nước, khi bật máy bơm lên trong khoảng thời gian 1 phút mà không có nước thì phải tắt máy bơm nhằm tránh trường hợp nước không có máy bơm chạy không hoài thì tốn điện và có thể cháy máy.

Comment

Nguyên văn bởi hanqro Xem bài viết

- Bể nước nhà em hơi cao nên nước máy ko tự chảy vào được, em phải dùng máy bơm để bơm. Tuy nhiên nước máy chỉ chảy vào 1 khoảng thời gian từ 3h-5h chiều ( em ko có ở nhà). Theo các bác nên xử lý như thế nào để máy bơm tự động bơm nước vào bể khi có nước máy?
      Hồ thì dùng công tắc phao!

Bơm thì dùng công tắc nước!

Còn công tắc nước là cái gì thì phải tùy vào thực tế bạn khảo sát và khoản tiền muốn đầu tư!

Comment

Nguyên văn bởi hanqro Xem bài viết

Chào bạn!
        Vấn đề của bạn gần gần giống tôi, bây h tôi đã GQ xong khi nhờ các Pác trong diễn đàn trợ giúp. Bạn đọc lại đường link này xem có giúp ích gì ko?
        http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=16854
        Chúc thành công!
        Trần Duy Phong
        Mobile : 01699470568
        Email :duyphongnd@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi duyphongnd Xem bài viết
          Chào bạn!
          Vấn đề của bạn gần gần giống tôi, bây h tôi đã GQ xong khi nhờ các Pác trong diễn đàn trợ giúp. Bạn đọc lại đường link này xem có giúp ích gì ko?
          http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=16854
          Chúc thành công!
          Đa tạ bác, em phải thử cái mới được. Có chỗ này em chưa hiểu bác giải thích giúp em với:
          "Sensor có thể là đoạn dây điện đôi cắt vát đi, cố định tại cửa xả tràn của bể. Sao cho khi nước tràn thì làm ướt đầu dây này."

Comment

Về tác giả

Collapse

hanqro Tìm hiểu thêm về hanqro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X