Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máng đèn T5 bị hư,xin chỉ cách sửa chữa.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máng đèn T5 bị hư,xin chỉ cách sửa chữa.

Nhà mình có xài bộ đèn T5 loại 6 tất,vài tháng thì bị hư,cái nào xài lâu thì cũng hơn năm.Mang đi sửa thì thợ không nhận,với lý do giá trị máng đèn 5-7 chục ngàn,nhưng vì tiếc kiệm,nên em lập Topic nhờ anh em biết thì chỉ dạy,chứ bỏ đi thì phí quá,với lại cô bác có xài đèn như mình mà hư thì mình sửa giúp,tình làng nghĩa xóm mà phãi hôn các bác.Cám ơn các bác quan tâm.
    Hình đính kèm để các bác đánh dấu chổ nào cần kiễm tra, để em tự sửa ạ,em đã sắm sẳn mỏ hàn,đồng hồ đo vom rồi ạ.

IMG 0079 (IMG_0079.JPG) - 16268145 - Free Image Hosting at TurboImageHost

IMG 0080 (IMG_0080.JPG) - 16268207 - Free Image Hosting at TurboImageHost

IMG 0081 (IMG_0081.JPG) - 16268212 - Free Image Hosting at TurboImageHost

IMG 0082 (IMG_0082.JPG) - 16268216 - Free Image Hosting at TurboImageHost

Họ và Tên thật là Phan Văn Phúc.
    Địa chỉ : 312/43,P4,Q4,HCM,gần cầu Kênh Tẻ.

Nguyên văn bởi phuc312 Xem bài viết
    Nhà mình có xài bộ đèn T5 loại 6 tất,vài tháng thì bị hư,cái nào xài lâu thì cũng hơn năm.Mang đi sửa thì thợ không nhận,với lý do giá trị máng đèn 5-7 chục ngàn,nhưng vì tiếc kiệm,nên em lập Topic nhờ anh em biết thì chỉ dạy,chứ bỏ đi thì phí quá,với lại cô bác có xài đèn như mình mà hư thì mình sửa giúp,tình làng nghĩa xóm mà phãi hôn các bác.Cám ơn các bác quan tâm.
    Hình đính kèm để các bác đánh dấu chổ nào cần kiễm tra, để em tự sửa ạ,em đã sắm sẳn mỏ hàn,đồng hồ đo vom rồi ạ.

IMG 0079 (IMG_0079.JPG) - 16268145 - Free Image Hosting at TurboImageHost

IMG 0081 (IMG_0081.JPG) - 16268212 - Free Image Hosting at TurboImageHost

Lại gặp anh roài : Mạch đèn sử dụng bóng huỳnh quang T5 này bên em hư cả nghìn cái rồi, bóng T5 philip dùng khoảng 1 năm thì hư, bóng mua ngoài của tungsheng dùng được 3 tháng, em thấy tất cả các mạch của đèn này toàn hư 2 con mosfet và con tụ 47mf 400v thôi.

Comment

Đèn T5 của TQ này mạch rất kém ,nên bóng đèn rất nhanh đen đầu và cháy,giá chỉ vài chục k/bộ nên thợ không sửa là phải??
      @bác PVC28: trong mạch đèn này chỉ dùng Transitor 13xxx thồi,trên hình chắc là 13003 chứ không có MOSFET nào ở đây bác nhé.
      @ bác chủ:nếu bác muốn sửa đèn này thì bác chơi bài kiểm tra linh kiện.....thường hay hỏng tụ lọc nguồn, di ốt cầu nắn nguồn,
      Nếu cháy các trans bác phải ktra cả các điện trở phân áp của trans nữa,ngoài ra con tụ gốm nối // với 2đầu đèn cũng thỉnh thoảng die.....

Comment

Nguyên văn bởi ndp62 Xem bài viết
        Đèn T5 của TQ này mạch rất kém ,nên bóng đèn rất nhanh đen đầu và cháy,giá chỉ vài chục k/bộ nên thợ không sửa là phải??
        @bác PVC28: trong mạch đèn này chỉ dùng Transitor 13xxx thồi,trên hình chắc là 13003 chứ không có MOSFET nào ở đây bác nhé.
        @ bác chủ:nếu bác muốn sửa đèn này thì bác chơi bài kiểm tra linh kiện.....thường hay hỏng tụ lọc nguồn, di ốt cầu nắn nguồn,
        Nếu cháy các trans bác phải ktra cả các điện trở phân áp của trans nữa,ngoài ra con tụ gốm nối // với 2đầu đèn cũng thỉnh thoảng die.....
        Cũng tùy hãng chứ bạn, như mạch của TQ dùng tran E13009 hoặc J3305, Đèn của Hãng Paragon lại dùng 2 con IRF 730, IRF KHÔNG PHẢI MOSFET THÌ LÀ CON GÌ???????????

Comment

Em cám ơn bác ndp62 và bác PVC28,có gợi ý cách sửa máng đèn T5.Bác ndp62 đúng là con transistor 13002s,em sẽ kiểm tra tụ lọc nguồn 3.3uf 400v, 4 con di ốt cầu nắn nguồn,và 2 tụ gốm cũa 2 đầu máng đèn.Còn con transistor 13002s,không biết có nên thay luôn không 2 bác nhỉ.Mà em chỉ đo nguội thôi hà,vì sợ điện làm hư đồng hồ Vom,mới mua 300k ở chợ Nhật tảo.mới keng xà ben.rất mong các bác chỉ dạy nghề tận tình.Thân ái.

Comment

Em cám ơn bác ndp62 và bác PVC28,có gợi ý cách sửa máng đèn T5.Bác ndp62 đúng là con transistor 13002s,em sẽ kiểm tra tụ lọc nguồn 3.3uf 400v, 4 con di ốt cầu nắn nguồn,và 2 tụ gốm cũa 2 đầu máng đèn.Còn con transistor 13002s,không biết có nên thay luôn không 2 bác nhỉ.Mà em chỉ đo nguội thôi hà,vì sợ điện làm hư đồng hồ Vom,mới mua 300k ở chợ Nhật tảo.mới keng xà ben.rất mong các bác chỉ dạy nghề tận tình.Thân ái.
            Bác hết sức chú ý về an toàn điện nhé, tất cả bác chỉ cần cần đo nguội thôi,là đủ xác định lk hỏng hay không nhé ,nếu đo nguội bác vẫnnghi ngờ mấy con trans này hỏng hay sống thì bác tháo hẳn ra khỏi PCB nhé,bác đo lúc cắm điện là dể bị "bùm "lắm,hoặc hỏng đồng hồ nữa,
            Mạch điện trông vẫn ngon,không thấy LK nào bị phồng ,cháy ..-->Bác phải kiểm tra bóng đèn trứớc đã,dùng thang đo ôm đo 2 chân tóc bóng đèn xem có bị đứt tim đèn không đã nhé,vì bóng đèn hỏng bác lại đi sửa chấn lưu thì cũng vô ích
            Last edited by ndp62; 18-07-2013, 18:35.

Comment

Về nguyên lý thì mạch chấn lưu này cũng như các mạch chấn lưu điện tử thông dụng khác đang sử dụng trên thị trường, hoặc có thể tham khảo một trong các mạch tại đây:
              Compact fluorescent lamp
              Tất nhiên kiểm tra các linh kiện là cần thiết, và chỉ cần kiểm tra nguội thôi. Kiểm tra nóng dễ bị nó cắn lắm.
              Tôi thì thấy loại chấn lưu này có con 13003 rất hay bị rò B-C, có lẽ hàng khựa, có "date" riêng . Tình trạng là mạch ngon lành, chẳng có dấu hiệu hư hỏng gì nhưng không chạy. Thay cả cặp 13003 thì chạy, nhưng đôi khi cũng có "hiệu ứng tiếng động" đấy. Chú ý.
              À quên, còn điện trở phân cực và tụ song song với đèn là những linh kiện hay hỏng nhất. Hãn hữu cũng gặp trường hợp đứt 1 diode nắn (hàng khựa mà)
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Xin hỏi các bác cách đo tụ gốm máng đèn T5 ạ,chã là máng bị hư,nhờ các bác hướng dẫn cách sửa,em dùng đồng hồ vom,đo 2 chân tụ gốm,kim không thấy lên,đo đảo chân tụ cũng không lên,nhổ hẳn tu ra ngoài để đo cũng vậy,tức mình đi mua mới cái khác,cái máng này em tháo ra để đo cái tụ gốm,nó cũng không lên,đảo kim cã 2 chiều luôn.Thang đo x1 om và x100.Xin các bác chỉ dạy nghề ạ,xin cám ơn các bác.
                Hình cái tụ gốm đây ạ
                http://www.turboimagehost.com/p/1626..._0080.JPG.html
                http://www.turboimagehost.com/p/1626..._0082.JPG.html
                Last edited by phuc312; 19-07-2013, 17:07. Lý do: Upthêm hình minh hoạ

Comment

Xin hỏi các bác cách đo tụ gốm máng đèn T5 ạ,chã là máng bị hư,nhờ các bác hướng dẫn cách sửa,em dùng đồng hồ vom,đo 2 chân tụ gốm,kim không thấy lên,đo đảo chân tụ cũng không lên,nhổ hẳn tu ra ngoài để đo cũng vậy,tức mình đi mua mới cái khác,cái máng này em tháo ra để đo cái tụ gốm,nó cũng không lên,đảo kim cã 2 chiều luôn.Thang đo x1 om và x100.Xin các bác chỉ dạy nghề ạ,xin cám ơn các bác.
                  Hình cái tụ gốm đây ạ
                  Đo tụ bác phải để thang đo tụ thì mới được chứ,chứ bác để thang đo điện trở thì đảo gì kim nó cũng không lên
                  Đòng hồ thường có các thang đo V(~ xoay chiều và - 1 chiều),R(đo điện trở),I (- ,~ do dòng 1 chiều và xoay chiều),và thang đo C để đo điện dung tụ,
                  cái tụ gốm màu đỏ trên hình ít hỏng lắm,bác cần đo cái tụ dấu // với hai cực đèn có giá trị trong khoảng 222 đến 682(tuy theo tk từng mạch đèn),ngoài ra có con tụ gốm khác ,thường có trị số từ 333-473(tùy theo tk mạch) nối tiếp với cuộn dây BAX ,nhưng tụ này ít hỏng
                  Xin hỏi bác chủ ở đâu vậy ??
                  Last edited by ndp62; 19-07-2013, 18:17.

Comment

Máng đèn T5 bị hư,xin chỉ cách sửa chữa.

Đo tụ bác phải để thang đo tụ thì mới được chứ,chứ bác để thang đo điện trở thì đảo gì kim nó cũng không lên
                    Đòng hồ thường có các thang đo V(~ xoay chiều và - 1 chiều),R(đo điện trở),I (- ,~ do dòng 1 chiều và xoay chiều),và thang đo C để đo điện dung tụ,
                    cái tụ gốm màu đỏ trên hình ít hỏng lắm,bác cần đo cái tụ dấu // với hai cực đèn có giá trị trong khoảng 222 đến 682(tuy theo tk từng mạch đèn),ngoài ra có con tụ gốm khác ,thường có trị số từ 333-473(tùy theo tk mạch) nối tiếp với cuộn dây BAX ,nhưng tụ này ít hỏng
                    Xin hỏi bác chủ ở đâu vậy ??
                    mình tên là Phúc,nhà ở quận tư,hochiminh.
                    Mình đo tụ bằng cái này nè,mình còn gà mờ lắm,các bác vui lòng chị dạy nghề tận tình nhe.
                    IMG 0408 (IMG_0408.JPG) - 16274457 - Free Image Hosting at TurboImageHost

Comment

Sáng nay đi chợ nhật tảo mua transistor 13002s,mà không có,chỉ có E13003 thôi,em đo chân E13003 thì chân đo nó khác,nhưng khi lật sấp thì,chân đo giống hệt chân con transistor 13002s.xin hỏi các bác vậy em lật sấp để giống chân con transistor 13002s,mà hàn vào mainbord máng đèn,được không hã các bác.Hỏi trước các bác,vì em sợ hiệu ứng tiếng động lắm.Hic hic.

Comment

mình tên là Phúc,nhà ở quận tư,hochiminh.
                        Mình đo tụ bằng cái này nè,mình còn gà mờ lắm,các bác vui lòng chị dạy nghề tận tình nhe.
                        IMG 0408 (IMG_0408.JPG) - 16274457 - Free Image Hosting at TurboImageHost
                        Cái đồng hồ của bác không có chức năng đo tụ ,nên chưa đủ đồ nghề để sửa chữa CLĐT đâu bác nhé bác nên có 1 đồng hồ vạn năng analog và 1 đồng hồ vạn năng Digital

Comment

Sáng nay đi chợ nhật tảo mua transistor 13002s,mà không có,chỉ có E13003 thôi,em đo chân E13003 thì chân đo nó khác,nhưng khi lật sấp thì,chân đo giống hệt chân con transistor 13002s.xin hỏi các bác vậy em lật sấp để giống chân con transistor 13002s,mà hàn vào mainbord máng đèn,được không hã các bác.Hỏi trước các bác,vì em sợ hiệu ứng tiếng động lắm.Hic hic.
                          Quan trọng là bác phải biết cách xác định chính xác các chân E,B,C của transitor NPN13002,13003 đẻ hàn đúng vào PCB,xấp hay ngửa là tuy theo cách bố trí chân transitor,nếu bác lắp sai thì đèn không sáng và trans có thể die ngay khi vừa cắm điện.
                          Không biết bác đã thành thạo cách xác định chân Transitor bằng đồng hô kim Analog chưa ?? đó bằng đồng hồ số không thật lắm đâu ??

Comment

Cái đồng hồ của bác không có chức năng đo tụ ,nên chưa đủ đồ nghề để sửa chữa CLĐT đâu bác nhé bác nên có 1 đồng hồ vạn năng analog và 1 đồng hồ vạn năng Digital
                            Quan trọng là bác phải biết cách xác định chính xác các chân E,B,C của transitor NPN13002,13003 đẻ hàn đúng vào PCB,xấp hay ngửa là tuy theo cách bố trí chân transitor,nếu bác lắp sai thì đèn không sáng và trans có thể die ngay khi vừa cắm điện.
                            Không biết bác đã thành thạo cách xác định chân Transitor bằng đồng hô kim Analog chưa ?? đó bằng đồng hồ số không thật lắm đâu ??
                            Cám ơn bác ndp62,hướng dẫn,đã xác định chân Transitor bằng đồng hô kim,hiện em đã thay mới 4 con cầu diot,tụ nguồn kế bên 4 con diot cầu ý,2 con transistor E13003,mà đèn vẩn không sáng,hic buồn ghê. bác ndp62 và các bác giúp em hoàn thành công việc sửa máng này nhe,cám ơn các bác quan tâm dạy nghề.

Mang Den (MangDen.jpg) - 16300013 - Free Image Hosting at TurboImageHost

Comment

Xác nhận, 13002 và 13003... do các hãng chế tạo khác nhau đặt chân ra khác nhau , như bác phuc312 đã phát hiện.
                              Việc đo thử linh kiện trước khi ráp vào mạch là cần thiết, với cả diode, tụ, trở... chứ không riêng gì transistor.
                              Bây giờ bác thay diode, tụ, transistor rồi, còn một số linh kiện này nữa:
                              - Điện trở phân cực cho transistor (R1), điện trở chân E (R5) và điện trở chân B (R6). Mỗi mạch có 2 transistor nên có 3 cặp điện trở như trên. Bác có thể đo trên mạch không cần tháo ra. Điện trở hay hỏng nhất là điện trở phân cực (470k, 560k)
                              - Tụ song song với ống đèn... không biết là tụ nào trên mạch này đây. Bác tìm tụ trông giống như tụ C1, có trị số 272 , 332 hoăc 392 nhé.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

phuc312 Tìm hiểu thêm về phuc312

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X