Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đảo công tơ điện.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
    để mình gửi sơ đồ cho nhé .
    Phiền bác rồi .Em cảm ơn bác trước nhé.

DĐ : 0984 334 368

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      chắc bác đã ráp được mạch FF từ IC 4013 rồi phải không , nếu được thì bác ráp 3 hoặc 4 mạch như vậy, nối tiếp với nhau , ngõ ra cuối cùng đưa vào một rơ le để ngắt mở contactor, còn ngõ vào thì lấy cái đồng hồ có báo thức chạy kim cũng được, làm một ngõ ra từ chỗ khóa báo thức đó , nghĩa là khi đến giờ thì 2 lá nhíp chập lại , sau đó 1 thời gian thì nhả ra, nối một dây vào mass , và một dây vào ngõ vào FF đầu tiên, khi đủ 24giờ (đồng hồ nhẩy 2 lần)thì mạch FF1 chuyển 1 xung L vào FF2, ngõ ra FF2 đổi L -H , FF3 chưa có gì, sau 48giờ thì FF1 chuyển thêm một xung L nữa vào FF2 , và FF2 lại chuyển 1 xung L vào FF3 , lúc này FF3 sẽ chuyển rơ le qua công tơ 1, cứ vậy sau 2 ngày thì FF3 lại thay đổi một lần ngắt hoặc đóng .
      Bác diễn giải có vẻ khó hiểu quá, nhưng có lẽ ý của bác là mạch chia xung, qua mỗi một mạch xung lại chia 2, nếu vậy có thể dùng 4017 (thập phân), 10 xung đầu vào mới có 1 xung đầu ra, và mình có thể lựa chon được con số này từ 1-10, tuy chưa làm thử nhưng cũng khả thi đấy chứ?!

Comment

Theo tôi hiểu thì bác Quocthaibmt muốn dùng FF để chia tần số xung.
        Cách này thì có những IC chuyên dụng như 4020, 4040, 4060,... chia đến 2^14.
        Dùng 555 để tạo xung với thời gian khá dài, đưa vào 4020 hoặc 4040 để chia, lối ra chuyển mạch trong khoảng thời gian dài có thể được cả vài ngày (cái này dễ dàng tính được, nhưng không chính xác lắm). Riêng với 4060 thì khỏi cần 555 luôn, vì nó có sẵn mạch dao động bên trong.
        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
          Theo tôi hiểu thì bác Quocthaibmt muốn dùng FF để chia tần số xung.
          Cách này thì có những IC chuyên dụng như 4020, 4040, 4060,... chia đến 2^14.
          Dùng 555 để tạo xung với thời gian khá dài, đưa vào 4020 hoặc 4040 để chia, lối ra chuyển mạch trong khoảng thời gian dài có thể được cả vài ngày (cái này dễ dàng tính được, nhưng không chính xác lắm). Riêng với 4060 thì khỏi cần 555 luôn, vì nó có sẵn mạch dao động bên trong.
          đúng là mạch chia xung Mod ạ , nhưng cách này thì không cần mạch dao động gì cả , chỉ lấy "xung" từ công tắc đồng hồ về để chia thôi , vì thời gian quá dài , chỉ dùng mạch FlipFlop cho đơn giản , cứ sau 2 nhịp của mạch trước thì mạch phía sau chuyển 1 nhịp, và khi mạch trước chuyển 4 nhịp thì mạch sau mới chuyển được 2 nhịp , tức 1 chu kỳ L/H , cách này cổ điển nhưng vẫn hữu dụng .

Comment

Nguyên văn bởi nhanh0112 Xem bài viết
            Bác diễn giải có vẻ khó hiểu quá, nhưng có lẽ ý của bác là mạch chia xung, qua mỗi một mạch xung lại chia 2, nếu vậy có thể dùng 4017 (thập phân), 10 xung đầu vào mới có 1 xung đầu ra, và mình có thể lựa chon được con số này từ 1-10, tuy chưa làm thử nhưng cũng khả thi đấy chứ?!
            thì cũng là chia xung , nhưng mỗi cách có cái hay riêng , nhưng vấn đề là làm sao để chủ thớt hiểu và làm được , chứ còn cách làm thì không thiếu bác à .

Comment

Cách của bác Quocthaibmt là chia xung, thời gian mỗi xung là 1 ngày. Mạch sẽ chuyển mạch đúng giờ. Rất thú vị.

Tặng bạn [MENTION=232739]oanhchien[/MENTION]:
              Ví dụ đây là mạch hẹn giờ tối đa 15 phút. Mạch dùng 1 cái 4060.
              Click image for larger version

Name:	4060.png
Views:	1
Size:	22.5 KB
ID:	1383246

Muốn tăng thời gian hẹn thì tăng tụ 104 và chiết áp 500k (mạch dao động, tại các chân 9 và 10 của 4060)
              Nếu cảm thấy khó khăn trong việc kiểm tra (đợi lâu quá, không biết mạch có chạy hay không) thì lấy tín hiệu ra Q2 để lái 1 LED, LED này sẽ chớp tắt với chu kỳ gấp đôi chu kỳ dao động chủ.
              Nếu cảm thấy thời gian hẹn chưa đủ lâu thì thêm cho nó 1 cái 4020, có thể kéo dài thời gian hẹn giờ đến cả tháng !
              Các bạn có thể tham khảo cách đấu LED và đấu thêm 4020 theo datasheet.
              Last edited by HTTTTH; 08-08-2013, 00:31. Lý do: quên up file.

Comment

Cách của bác Quocthaibmt là chia xung, thời gian mỗi xung là 1 ngày. Mạch sẽ chuyển mạch đúng giờ. Rất thú vị.

Tặng bạn [MENTION=232739]oanhchien[/MENTION]:
                Ví dụ đây là mạch hẹn giờ tối đa 15 phút. Mạch dùng 1 cái 4060.
                [ATTACH=CONFIG]71624[/ATTACH]

Muốn tăng thời gian hẹn thì tăng tụ 104 và chiết áp 500k (mạch dao động, tại các chân 9 và 10 của 4060)
                Nếu cảm thấy khó khăn trong việc kiểm tra (đợi lâu quá, không biết mạch có chạy hay không) thì lấy tín hiệu ra Q2 để lái 1 LED, LED này sẽ chớp tắt với chu kỳ gấp đôi chu kỳ dao động chủ.
                Nếu cảm thấy thời gian hẹn chưa đủ lâu thì thêm cho nó 1 cái 4020, có thể kéo dài thời gian hẹn giờ đến cả tháng !
                Các bạn có thể tham khảo cách đấu LED và đấu thêm 4020 theo datasheet.
                Cảm ơn MOD nhiều ạ.

Comment

Nguyên văn bởi oanhchien Xem bài viết
                  Cảm ơn bác em hay quên lắm vả lại công việc xa nhiều khi kg chủ động đc.
                  Bác làm theo cách của bác quanghao là chuẩn đấy, không phải sài IC hay cầu dao gì cả, làm một lần dùng mãi mãi.
                  Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                  Mobile: 0914.796.896.

Comment

Nguyên văn bởi binhbazan Xem bài viết
                    Bác làm theo cách của bác quanghao là chuẩn đấy, không phải sài IC hay cầu dao gì cả, làm một lần dùng mãi mãi.
                    Xin thêm một câu "thòng" là trong trường hợp 2 công tơ đấu cùng pha (chỉ là nhắc lại, đề phòng người mới không để ý mấy post trước)

Comment

Xin thêm một câu "thòng" là trong trường hợp 2 công tơ đấu cùng pha (chỉ là nhắc lại, đề phòng người mới không để ý mấy post trước)
                      Cõ lẽ em kt lại cho chắc, kg cháy nổ thì khổ !

Comment

hẹn nhắc nhở trong điện thoại đi bác... khả thi và ít tốn thời gian hơn đấy!

Comment

Cõ lẽ em kt lại cho chắc, kg cháy nổ thì khổ !
                          Báo cáo các bác em đo 2 pha lửa 389v..ặc ặc.Có lẽ làm theo MOD HTTTTH cho lành.

Comment

Vậy thì mệt nhỉ bác? Nếu cần thiết thì bảo mấy ông điện lực của phường cho hai em nó vào một pha được mà.
                            Không phải tôi thất bại 9999 lần mà tôi đã 9999 lần thành công nhận biết những gì mình chưa làm được
                            Mobile: 0914.796.896.

Comment

Bác có thể xem hàng xóm có ai cùng pha với công tơ nhà bác thì đổi công tơ cho họ cũng được

Comment

Bữa nao nhờ ông bạn hộ mới đc , vả lại nhà em có 1 pha hơi yếu hôm nay đo có đc 184V yếu quá .

Comment

Về tác giả

Collapse

oanhchien Tìm hiểu thêm về oanhchien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X