Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help... bếp từ midea mi-sv19da

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help... bếp từ midea mi-sv19da

Bếp của mình hể cắm điện vào là nổ cầu chì, chứ không cần đặt nồi lên mới nổ. đo sơ qua thì thấy 1 số con diot bị thủng
    và đây là 1 số hình ảnh về em nó mong ae giúp cho
    Click image for larger version

Name:	IMG_1777_zps040ff904.jpg
Views:	1
Size:	104.1 KB
ID:	1418509Click image for larger version

Name:	IMG_1776_zpsb0683f61.jpg
Size:	117.2 KB
ID:	1418510Click image for larger version

Name:	IMG_1775_zps526a2d14.jpg
Size:	127.8 KB
ID:	1418511Click image for larger version

Name:	IMG_1774_zpsccd9298b.jpg
Size:	120.9 KB
ID:	1418512Click image for larger version

Name:	IMG_1773_zpsb0a2a8ce.jpg
Size:	143.3 KB
ID:	1418513

em nghĩ là
    vệ sinh sạch sẽ rồi kiểm tra cầu nắn, igbt, driver (2 con trans dán ở mặt dưới)
    kiểm tra nguồn,....
    con này em sửa nhiều rồi và chỉ ghé cái là nó đổ nhiều keo nên trông hơi bẩn và nhổ ic hơi bực mình
    chúc bác thành công
    sđt của em ở dưới ấy
    Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
    Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

Nguyên văn bởi ga.kt Xem bài viết
      em nghĩ là
      vệ sinh sạch sẽ rồi kiểm tra cầu nắn, igbt, driver (2 con trans dán ở mặt dưới)
      kiểm tra nguồn,....
      con này em sửa nhiều rồi và chỉ ghé cái là nó đổ nhiều keo nên trông hơi bẩn và nhổ ic hơi bực mình
      chúc bác thành công
      sđt của em ở dưới ấy
      driver với 2 con trán ở mặt dưới thì mình không biết nó ở đâu đó bạn
      đây là hình ảnh mặt dưới của em nó Click image for larger version

Name:	IMG_1780_zps96ae0526.jpg
Size:	109.7 KB
ID:	1384300

Comment

Click image for larger version

Name:	driver.JPG
Size:	21.8 KB
ID:	1384319
        Nguyên văn bởi congbuoi Xem bài viết
        driver với 2 con trán ở mặt dưới thì mình không biết nó ở đâu đó bạn
        đây là hình ảnh mặt dưới của em nó [ATTACH=CONFIG]73142[/ATTACH]
        2 con đấy
        còn con ở dưới là điốt ổn áp 18v bác cũng k.tra luôn xem
        Mạnh Hùng - ĐT: 0983313518
        Sửa lỗi, Chuyển nguồn đồ Nội địa Nhật 100V sang chạy 220V

Comment

Nguyên văn bởi ga.kt Xem bài viết
          [ATTACH=CONFIG]73167[/ATTACH]

2 con đấy
          còn con ở dưới là điốt ổn áp 18v bác cũng k.tra luôn xem
          diot đó mình thay đc chứ 2 con trans này thì làm sao mà thay đc nhỉ ? với lại con driver là còn có 20 chân đó phải không @@
          Ah mà mình vẫn không hiểu tại sao khi chưa có nồi mà nó vẫn nổ cầu chì là thế nào nhỉ, bạn có thể giải thích sơ về cái này cho mình hiểu đc không ?

Comment

diot đó mình thay đc chứ 2 con trans này thì làm sao mà thay đc nhỉ ? với lại con driver là còn có 20 chân đó phải không @@
            Ah mà mình vẫn không hiểu tại sao khi chưa có nồi mà nó vẫn nổ cầu chì là thế nào nhỉ, bạn có thể giải thích sơ về cái này cho mình hiểu đc không ?
            Hai con trans DRV là 2 con 8050 bên trên chứ(chắc laọi này dùng 2 con trans dán 1P) ,con IC dán ở dưới chính là con lái 2 con DRV tao dao động cho con IGBT, còn con 20 chân đó là con IC tổng rồi còn gì, còn theo mình nếu cắm điện vào là nổ chắc là do nguông của bạn đang bị chập nên bạn chỉ cần cắm vào là lập tức nổ, bạn kiểm tra lại bọn cầu đầu ầo trước BAX ấy (4 em diode 1N4007). bạn kiểm tra luôn con tụ ở ngay nguồn vào chổ chân nguồn vào của mạch ấy.
            PS: sao không sang luồng mà bên chổ bác Viettien123 mở ấy phần đầu chỏ Chú ý: Sửa bếp từ , bếp từ bệnh thường gặp , sửa chữa bếp từ

Comment

Nguyên văn bởi tranvanhienv Xem bài viết
              Hai con trans DRV là 2 con 8050 bên trên chứ(chắc laọi này dùng 2 con trans dán 1P) ,con IC dán ở dưới chính là con lái 2 con DRV tao dao động cho con IGBT, còn con 20 chân đó là con IC tổng rồi còn gì, còn theo mình nếu cắm điện vào là nổ chắc là do nguông của bạn đang bị chập nên bạn chỉ cần cắm vào là lập tức nổ, bạn kiểm tra lại bọn cầu đầu ầo trước BAX ấy (4 em diode 1N4007). bạn kiểm tra luôn con tụ ở ngay nguồn vào chổ chân nguồn vào của mạch ấy.
              PS: sao không sang luồng mà bên chổ bác Viettien123 mở ấy phần đầu chỏ Chú ý: Sửa bếp từ , bếp từ bệnh thường gặp , sửa chữa bếp từ
              tại
              Bên đó đông quá bác ah
              Do nguồn thì không đúng vì mình thử nhiều nguồn rồi nhưng vẫn có hiện tượng ấy. mình tháo ra đo thì thấy hơi lạ là cầu diot và 1 số con diot khác vẫn còn rất tốt, tụ thì đo chẳng thấy cái nào hỏng IGBT thì mình không biết cách đo

Comment

tại
                Bên đó đông quá bác ah
                Do nguồn thì không đúng vì mình thử nhiều nguồn rồi nhưng vẫn có hiện tượng ấy. mình tháo ra đo thì thấy hơi lạ là cầu diot và 1 số con diot khác vẫn còn rất tốt, tụ thì đo chẳng thấy cái nào hỏng IGBT thì mình không biết cách đo
                IGBT là cái con to nằm trên cái tản nhiệt cùng với con diot cầu ấy, còn 2 con nhỏ trên đó chắc là 2 con Transitor chứ chắc không phải IGBT đâu, bạn đo bình thường thôi mà. nếu IGBT bạn cắm que đen vào chân giữa rồi đo với 2 chân bên cạnh, một bên lên khoảng 2.2M còn một bên thì không lên (vô cùng) là ok

Comment

Theo phán đoán ban đầu của mình thì con này mình nghi ngờ nhiều nhất chính là phần nguồn. bạn kiểm tra chắc chắn lại xem nhế( nhất là IC nguồng con VIPER12A,nguồn bạn đo mấy con ổn áp và 7805 xem làddie chưa?cái này chỉ chập nguồn nên gây ra dòng ngắn mạch khá lớn nên mới căm vào là nổ thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

congbuoi Tìm hiểu thêm về congbuoi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X