Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tủ lạnh National cần giúp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tủ lạnh National cần giúp

Mình đang sửa cho bố vợ chiếc tủ National nội địa 480l inverter bị pan hiểm quá.Hiện tại cắm điện vào thì máy nén chạy rất tốt,êm được khoảng 20 giây rồi ngắt,sau đó nó lại khởi động lại rung rung rồi lại tắt rồi lại khởi động,rồi tắt.Cứ lặp lại như vậy,mình đã kiểm tra kỹ IC công suất(đo ôm các chân của 3 pha rất cân nhau).Máy nén cũng khẳng định là tốt(mình có rất nhiều máy nén).Mình băn khoăn quá không biết bị phần nào.Cần nói thêm là nguyên nhân hỏng là do tủ chạy điện yếu trong một khoảng thời gian(khoảng 10 ngày)do chiếc lioa bị chết mô tơ nên khi tủ hỏng mình đo điện ở lioa được 70v.Lúc đầu tủ báo lỗi H11 sau chuyển H23 ,bây giờ chẳng hiện gì nữa.Mong các bạn ra tay giúp đỡ,mình xin chân thành cảm ơn.!
    Last edited by linhgiang; 31-08-2013, 23:26.

bạn đo dòng cuả máy khi chạy là bao nhiêu . hiện tượng này phần lớn là do role nhiệt bảo vệ quá tải đóng mở liên tục vì dòng qua máy nén lớn khi máy nén có vấn đề ."liên quan đến tụ nữa. mà điện yếu thì phần lớn là hỏng máy nén. bạn kiểm tra bộ phận khởi động cuả máy, role bảo vệ quá nhiệt và đo dòng

Comment

Nguyên văn bởi huyQN Xem bài viết
      bạn đo dòng cuả máy khi chạy là bao nhiêu . hiện tượng này phần lớn là do role nhiệt bảo vệ quá tải đóng mở liên tục vì dòng qua máy nén lớn khi máy nén có vấn đề ."liên quan đến tụ nữa. mà điện yếu thì phần lớn là hỏng máy nén. bạn kiểm tra bộ phận khởi động cuả máy, role bảo vệ quá nhiệt và đo dòng
      Máy inverter mà bạn,loại này hiếm khi hỏng máy nén lắm.Nó chạy 3 pha nên momen khởi động cao,hệ thống bảo vệ điện tử,làm gì có rơ le nhiệt để đóng mở như máy cơ,cũng chẳng có tụ nữa.Bạn lạc đề rồi.!

Comment

cái này mình cũng không rành lắm. bạn thử kiểm tra kỹ phần board đi. đo các cầu diod. nguồn 12v 5v. đo hết xem coi có chạm con nào không,

Comment

Nguyên văn bởi linhgiang Xem bài viết
          Máy inverter mà bạn,loại này hiếm khi hỏng máy nén lắm.Nó chạy 3 pha nên momen khởi động cao,hệ thống bảo vệ điện tử,làm gì có rơ le nhiệt để đóng mở như máy cơ,cũng chẳng có tụ nữa.Bạn lạc đề rồi.!
          sory nhầm cái này thì mình k rành bạn thử kiểm tra mạch inverter của nó xem, driver dao động ,sò công suất, và hồi tiếp bảo vệ .

Comment

Chạy áp thấp trong khoảng thời gian dài như thế Số là đúng rồi bạn ạ!
            Bạn cho biết model đời tủ, bạn đã làm những việc gì rồi.

Comment

bác thử kiểm tra cái quạt giải nhiệt xem,tôi đoán do điện áp thấp nên bị om dây rồi,do đó không giải nhiệt được dẫn đến cắt overload để bảo vệ.

Comment

Nguyên văn bởi Vuidt Xem bài viết
                Chạy áp thấp trong khoảng thời gian dài như thế Số là đúng rồi bạn ạ!
                Bạn cho biết model đời tủ, bạn đã làm những việc gì rồi.
                Mình đã kiểm tra tất cả các sensor,kiểm tra các mắt nguồn,thay thử một số tụ hóa.Mình thấy khi lốc ngắt và khởi động lại thì mô tơ bơm nước cũng khởi động y như lúc mới cắm tủ ban đầu.Lần khởi động đầu tiên lốc chạy khoảng 20 giây rất êm,ống đẩy nóng,các lần khởi động sau lôc rung mạnh rồi tắt.Mình đang thật sự mất phương hướng,mình cũng nghi mạch bảo vệ cắt overload nhưng không hiểu mạch đó lắm./

Comment

Nguyên văn bởi thangree Xem bài viết
                  bác thử kiểm tra cái quạt giải nhiệt xem,tôi đoán do điện áp thấp nên bị om dây rồi,do đó không giải nhiệt được dẫn đến cắt overload để bảo vệ.
                  Rút hẳn quạt ra có được không bạn?

Comment

Bạn rút quạt ra bình thường. Nhưng mình nghĩ nguyên nhân không do Quạt đâu. Bài trên mình viết bị thiếu Chữ đó là Sốc bạn thử đo lại áp lực máy nén xem, Bạn cho chạy không tải là sẽ ra bệnh bạn ạ! Mình sợ dòng chảy của Gas có vấn đề rồi!
                    Mình chỉ đoán thế nếu có gì sai mong các bạn bỏ quá!

Comment

Bạn rút quạt ra bình thường. Nhưng mình nghĩ nguyên nhân không do Quạt đâu. Bài trên mình viết bị thiếu Chữ đó là Sốc bạn thử đo lại áp lực máy nén xem, Bạn cho chạy không tải là sẽ ra bệnh bạn ạ! Mình sợ dòng chảy của Gas có vấn đề rồi!
                      Mình chỉ đoán thế nếu có gì sai mong các bạn bỏ quá!
                      Mình đấu lốc ngoài thử rồi,vẫn như vậy.mình chắc chắn là hỏng phần mạch thôi,mình đang tính thay thử công suất nhưng con nay hiếm quá(PM5CTM060-11)

Comment

Mình đấu lốc ngoài thử rồi,vẫn như vậy.mình chắc chắn là hỏng phần mạch thôi,mình đang tính thay thử công suất nhưng con nay hiếm quá(PM5CTM060-11)
                        Bạn rút hẫng ra đo 3 đường U,V,W xem có cân nhau khi chạy không? Nếu đo được ngay thì tốt nếu chạy không tải báo lỗi thì bạn lắp cho mình tải giả vào, Tốt nhất là 3 bóng 40W bạn nhé! Xem anh sáng có cân nhau không? Sau đó chúng ta tính tiếp!

Thân!
                        Last edited by Vuidt; 03-09-2013, 15:14.

Comment

Có thể do hệ thống GAS có lỗi rồi. Kiểm tra thử áp GAS đường đẩy và hồi xem thế nào...

Comment

Bạn rút hẫng ra đo 3 đường U,V,W xem có cân nhau khi chạy không? Nếu đo được ngay thì tốt nếu chạy không tải báo lỗi thì bạn lắp cho mình tải giả vào, Tốt nhất là 3 bóng 40W bạn nhé! Xem anh sáng có cân nhau không? Sau đó chúng ta tính tiếp!
                            Số của mình: 01689.888333
                            Thân!
                            rút hẫng jac của lốc ra nó báo lỗi ngay/

Comment

rút hẫng jac của lốc ra nó báo lỗi ngay/
                              Thế là mất tải báo lỗi! thì mình mới nói bạn lắp tải giả vào.

Comment

Về tác giả

Collapse

linhgiang Tìm hiểu thêm về linhgiang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X