Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch tự động bơm nước gồm 2 máy bơm . Giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi duyenkyngo26 Xem bài viết
    các bác ơi, giúp em với. Em có một cái đồ án về môn trang bị điện:đề tài là thiết kế bể bơm nước tự động theo lưu lượng xả của bể.
    sao cho khi lượng dùng ít thì chỉ có một bơm, còn khi lượng dùng nhiều thì cần nhiều bơm bơm vào bể.
    lượng dùng nhiều hay ít là xảy ra ngẫu nhiên,ko bít trước.
    cảm ơn các bác nhìu.
    cách đơn giản nhất là dùng bộ dò mực nước(dựa vào lưu lượng tối đa và công suất mô tơ )ta tính số lượng mô tơ cần dùng,số lượng mực nước cần đo bằng với số lượng mô tơ.
    1/nếu lưu lượng nước xả =công suất 1 bỏm thì khi nước giảm đến mức thứ nhất thì bơm 1 chạy
    2/ nếu lưu lượng xả lớn hơn công suất 1 bơm thì mức nước tiếp tục giảm đến mức 2 thì đóng tiếp bơm 2......

Comment

Nguyên văn bởi duyenkyngo26 Xem bài viết
      các bác ơi, giúp em với. Em có một cái đồ án về môn trang bị điện:đề tài là thiết kế bể bơm nước tự động theo lưu lượng xả của bể.
      sao cho khi lượng dùng ít thì chỉ có một bơm, còn khi lượng dùng nhiều thì cần nhiều bơm bơm vào bể.
      lượng dùng nhiều hay ít là xảy ra ngẫu nhiên,ko bít trước.
      cảm ơn các bác nhìu.
      Có 2 giải pháp để giải vấn đề của bác:
      1. Số lượng bơm chạy theo cảm biến lưu lượng ngõ xả (cái này có vẻ công nghệ cao nhưng không thực tế lắm và đắt tiền).
      2. Số lượng bơm chạy theo mức nước trong hồ (cái này rất thực tế, vẫn đảm bảo luôn có đủ nước trong bể để đáp ứng mọi lưu lượng xã - đơn giản dễ áp dụng)
      Tuy nhiên, bài toán nào cũng phải mang tính thực tế, nên để có thể làm được phần cứng hoặc thuyết minh dễ dàng, bác nên cụ thể hóa đề bài. Ví dụ như: tôi giả sử trạm bơm có 3 bơm cấp nước cho hồ (với điều kiện mức xả cực đại luôn nhỏ hơn hoặc bằng tổng lưu lượng của 3 bơm). Khi đó, các mức lưu lượng xả cũng phân ra làm 3 mức sao cho mức xả tối đa ứng với 3 bơm, mức xả trung bình (<=lưu lượng 2 bơm) ứng với 2 bơm, mức xả tối thiểu (<=lưu lượng 1 bơm).
      1. Với giải pháp dùng cảm biến lưu lượng ngõ xả: dùng cảm biến xuất tín hiệu xung dạng giống encoder, đưa vào mạch đếm. Giá trị đếm phân ra 3 mức:
      Từ 0 đến n1: cho là mức xả tối thiểu, xuất ra rờ le, chạy 1 bơm.
      Từ n1 đến n2: cho là mức xả trung bình, chạy 2 bơm
      Lớn hơn n2: chạy 3 bơm.
      2. Với giải pháp đo mức nước trong hồ: mua 3 cái phao lắp như hình vẽ. K3 điều khiển bơm 1, K2 điều khiển bơm 1 và 2, K3 điều khiển bơm 1,2 và 3. Cái này bác tự thiết kế mạch điều khiển sao cho 3 bơm cùng khởi động khi mức nước xuống dưới mức 1, 1 bơm tắt khi mức nước lên 4-5, 2 bơm tắt khi mức nước lên 5-6 và khi mức nước lên trên mức 6 thì cả 3 bơm cùng tắt. Tham khảo các bài trước. Làm bằng rờ re hay các cổng and/or đều được. Cách này không quan tâm đến lưu lượng xả.
      Chúc các bác thành công.
      Attached Files

Comment

anh em giúp tôi với

nhiệm vụ thiết kế: thiết kế mạch điều khiển cấp điện cho một hệ thống 2 máy bơm, bơm nước lên nhà cao tầng. với quy ước M1 là máy bơm công suất lớn. M2 là máy bơm công suất nhỏ. bể đc đặt với 3 mức nc quy định : MT-mức thấp. MG-mức giữa. MC- mức cao.
        - hai máy bơm dc cắt điện khi mức nc trong bể _> MC
        - máy M2 cấp điện, M1 cắt điện khi nc trong bể giảm ( MG _< mức nc trong bể < MC)
        - máy M1 cấp điện, M1 cắt điện khi nc trong bể giảm ( MT _< mức nc trong bể < MG )
        - hai máy bơm dc cấp diện khi mức nc trong bể giảm ( mức nc trong bể < MT )

xin sơ đồ và nguyên lý nhé.cần gấp lắm. thầy này rất khó tính

Comment

Nguyên văn bởi tieuvu Xem bài viết
          Có 2 giải pháp để giải vấn đề của bác:
          2. Với giải pháp đo mức nước trong hồ: mua 3 cái phao lắp như hình vẽ. K3 điều khiển bơm 1, K2 điều khiển bơm 1 và 2, K3 điều khiển bơm 1,2 và 3. Cái này bác tự thiết kế mạch điều khiển sao cho 3 bơm cùng khởi động khi mức nước xuống dưới mức 1, 1 bơm tắt khi mức nước lên 4-5, 2 bơm tắt khi mức nước lên 5-6 và khi mức nước lên trên mức 6 thì cả 3 bơm cùng tắt. Tham khảo các bài trước. Làm bằng rờ re hay các cổng and/or đều được. Cách này không quan tâm đến lưu lượng xả.
          Chúc các bác thành công.
          Theo cách này thì ở trạng thái bình thường, lưu lượng trung bình, thì nước chỉ được giữ ở mức giữa thôi (3 và 4)

Comment

xin chao ca nha.Em la thanh vien moi xin moi nguoi chi bao giup cho.Em dang lam do an ve may bom.De tai la "thiet ke he thong do giam sạt muc nuoc tu dong dùng plc s7 300".Tư tưởng chính của đề tài là:khi bể cạn thỉ khởi động máy bơm,đầy thì ngắt.Phải dùng biền tần hay 1 công cụ khác để khởi động hay ngắt cho trơn tru.Mọi người có ý kiến gì haycó tài liệu gì thì giup em với

Comment

a,neu co bat cu y kien j ,moi nguoi gui cho em wa dia chi "junhi119@gmail.com".xin chan thanh cam on truoc,

Comment

ca nha giup mjh voi.hay thiet ke cho mot mach bom nuoc tu dong dung mot may bom khoi nuoc o muc L va muc H, nha
                giup em nhanh voi em dang chuan bi nop bai roi.
                su huynh nao biet chj dum nha.

Comment

Đọc không hiểu gì hết. Đề nghị các bác gõ tiếng Việt giúp.

Comment

Về tác giả

Collapse

truong216 Tìm hiểu thêm về truong216

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X