Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về Lioa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về Lioa

Cái Lioa nhà e bị dở chứng thế này :Khi mà điện áp vào ổn định (~220) thì Lioa làm việc bình thường khi không tải cũng như có tải.Khi điện áp vào bị sụt nhiều (e ở quê nên điện áp thường rất yếu,khoảng 6-8h bóng tuýp bật không sáng) thì lúc không tải điện áp ra lioa =220v, dòng =0A,nhưng chỉ cần cắm thêm ấm điện là dòng vọt lên 40A và Aptomat nhảy.Em đã vệ sinh sạch sẽ cuộn dây chỗ tiếp xúc với chổi than (quay thử bằng tay dễ dàng) nhưng vẫn ko có tác dụng.Liệu có phải là đã bị chập mấy vòng dây bên trong rồi ko các bác?nếu chập dây thì giải quyết có phức tạp lắm ko?Các bác giúp em với!!!

Bạn phải nói rõ xem ổn áp Lioa nhà bạn công suất bao nhiêu, cả cái ấm điện công suất bao nhiêu nữa mọi người mới trả lời cho bạn được chứ. nếu công suất ấm nước > công suất Lioa của bạn thì nhảy Át là đúng rồi.

Comment

Khi điện áp vào giàm xuống rất thấp ( 80V đối với loại ổn áp Lioa dãi rộng) mặc dầu điện áp ra không tải vẫn là 220V nhưng khi có tải vào thì dòng điện vào tăng lên rất cao. Thí dụ như em cắm 5 bóng đèn huỳnh quang 1,2m mặc dầu công suất là 40W nhưng hệ số cos phi là 0,5 nên mỗi bóng tiêu thụ một dòng điện là 0,4 A tổng cộng 5 bóng là 2A. Bên điện áp vào dòng điện sẽ lên đến 10A do một phần tiêu thụ bởi việc từ hóa lỏi thép ( trên lý thuyết thường bỏ qua vấn đề này). Bởi vậy khi gắn ấm điện vào ( công suất từ 1200W đến 1600W) thì dòng điện vào sẽ vượt hơn 40A và sẽ làm aptomat nhảy chứ bản thân ổn áp Lioa rất tốt.
      Trước đây khi chưa có ổn áp ở nông thôn rất khổ sở. Điện áp ở nơi đây có lúc xuống khoảng 25V-30V bên không có loại đèn nào cháy nổi kể cả loại đèn compact. Mình đã chế tạo loại suvolteur có thể nâng lên đến 180V-200V nhưng phải giảm tải tối đa. Cả nhà chỉ cần cắm 1 bóng đèn dây tóc 75W là dòng điện vào đã lên đến 20A rồi. Sáng kiến của mình giúp cho một số người dân ở nông thôn giải quyết được tình trạng trên. Khi qua giờ cao điểm, mọi người đi ngủ, điện áp tăng vọt lên bất ngờ nên phải dùng rờ le cắt để bảo vệ suvolteur và các thiết bị trong nhà. Đây là một kỷ niệm khó quên đối với mình.

Comment

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
        Khi điện áp vào giàm xuống rất thấp ( 80V đối với loại ổn áp Lioa dãi rộng) mặc dầu điện áp ra không tải vẫn là 220V nhưng khi có tải vào thì dòng điện vào tăng lên rất cao. Thí dụ như em cắm 5 bóng đèn huỳnh quang 1,2m mặc dầu công suất là 40W nhưng hệ số cos phi là 0,5 nên mỗi bóng tiêu thụ một dòng điện là 0,4 A tổng cộng 5 bóng là 2A. Bên điện áp vào dòng điện sẽ lên đến 10A do một phần tiêu thụ bởi việc từ hóa lỏi thép ( trên lý thuyết thường bỏ qua vấn đề này). Bởi vậy khi gắn ấm điện vào ( công suất từ 1200W đến 1600W) thì dòng điện vào sẽ vượt hơn 40A và sẽ làm aptomat nhảy chứ bản thân ổn áp Lioa rất tốt.
        Trước đây khi chưa có ổn áp ở nông thôn rất khổ sở. Điện áp ở nơi đây có lúc xuống khoảng 25V-30V bên không có loại đèn nào cháy nổi kể cả loại đèn compact. Mình đã chế tạo loại suvolteur có thể nâng lên đến 180V-200V nhưng phải giảm tải tối đa. Cả nhà chỉ cần cắm 1 bóng đèn dây tóc 75W là dòng điện vào đã lên đến 20A rồi. Sáng kiến của mình giúp cho một số người dân ở nông thôn giải quyết được tình trạng trên. Khi qua giờ cao điểm, mọi người đi ngủ, điện áp tăng vọt lên bất ngờ nên phải dùng rờ le cắt để bảo vệ suvolteur và các thiết bị trong nhà. Đây là một kỷ niệm khó quên đối với mình.
        bác có thể chia sẻ cho bọn e cái suvolteur mà bác đã làm để bọn e làm theo với. Chứ điện đóm ở quê e cũng chán lắm bác ạ

Comment

Công suất Lioa của em là 5kva , còn ấm chỉ khoảng 1,2kw thôi.Em đo điện áp vào là 170v và tải là bình nóng lạnh 2,5kw thì dòng tăng quá cao,dây điện nóng ran phải tắt Lioa ngay.Các bác cho em phương án giải quyết với.Dải điện áp của Lioa là 50v - 250v.

Comment

Nguyên văn bởi vietlamdt Xem bài viết
            bác có thể chia sẻ cho bọn e cái suvolteur mà bác đã làm để bọn e làm theo với. Chứ điện đóm ở quê e cũng chán lắm bác ạ
            Bí quyết ở chỗ là giữa các nấc cuối của gallet và ngỏ 80V phải quấn dây thật lớn để có thể chịu được dòng điện cao. Gallet tăng điện gồm 10 khoảng ( 11 nấc ) bố trí mỗi khoảng là 8V. Nấc cuối cùng và ngỏ 80V ( gallet chọn điện áp vào) vào khoảng 10V. Như vậy có thể tăng điện từ 20V lên 220V (trong điều kiện chỉ sử dụng tối đa 2 bóng đèn huỳnh quang 1,2M đối với sur 2000VA ). Nhớ là phải dùng relay cắt sur để bảo vệ sur và các thiết bị sử dụng khi điện áp tăng đột ngột.
            Mình post sơ đồ lên để bạn tham khảo. Nhờ sur này mà mình mà mình vượt qua khó khăn trong lúc hành nghề cách nay hơn 20 năm. Nay nó đã đi vào dĩ vảng khi ổn áp dạng servo phổ biến trên thị trường.

Click image for larger version

Name:	Cau tao relay cat sur.jpg
Views:	1
Size:	371.9 KB
ID:	1346588Click image for larger version

Name:	So do sur.jpg
Views:	1
Size:	69.8 KB
ID:	1346589

Comment

Nguyên văn bởi hunter_17 Xem bài viết
              Công suất Lioa của em là 5kva , còn ấm chỉ khoảng 1,2kw thôi.Em đo điện áp vào là 170v và tải là bình nóng lạnh 2,5kw thì dòng tăng quá cao,dây điện nóng ran phải tắt Lioa ngay.Các bác cho em phương án giải quyết với.Dải điện áp của Lioa là 50v - 250v.
              Bạn hãy kiểm tra lại dây dẫn từ đồng hồ đến ổn áp. Có thể nó quá nhỏ nên làm nóng dây( ít ra cũng phải cở dây 30/10). Nên thay bằng dây dẫn có tiết diện lớn hơn. Cũng cần phải kiểm tra lại các chỗ tiếp xúc nơi các cọc ra và vào.Còn các loại ổn áp hiện nay do cạnh tranh về giá thành nên hệ số an toàn không cao. Thí dụ như ổn áp Lioa đời mới công suất 10KVA, lỏi sắt và dây dẫn chỉ bằng loại ổn áp công suất 5KVA cũng của Lioa trước đây. Tiền nào của ấy mà.
              Thân chào.

Comment

Các bạn cho hỏi
                Mình có ổn áp lioa 120 - 250v nếu mua bo mạch 90 - 250 v bán ngoài thị trường về lắp thì có thành 90 - 250 v không nhỉ?
                Chổi than của nó là loại cứng, mình thấy chổi than trong khoan điện nó có lò so đàn hồi được
                Mình muốn thay bằng loại lò xo vào có được không?

Comment

Nguyên văn bởi phucjose Xem bài viết
                  Các bạn cho hỏi
                  Mình có ổn áp lioa 120 - 250v nếu mua bo mạch 90 - 250 v bán ngoài thị trường về lắp thì có thành 90 - 250 v không nhỉ?
                  Chổi than của nó là loại cứng, mình thấy chổi than trong khoan điện nó có lò so đàn hồi được
                  Mình muốn thay bằng loại lò xo vào có được không?
                  Bạn ơi như vậy đâu có được vì thiết kế của lỗi ổn áp chỉ cho phép hoạt động ở dải điện áp đó thôi.Vấn đề mạch điện chỉ dải quyết độ nhạy của ổn áp thôi.
                  Chổi than của máy khoan rễ gãy nhanh mòn nên không được bao lâu là hỏng bạn à
                  Phương -Hải Dương
                  Email:
                  Fb

Comment

tớ thấy cái sutvoltor nó có điện vào 220, 160, 80, cái chổi than thay cho cái vặn bằng tay, mình di chổi than theo vòng dây để được điện áp ra chứ?

Comment

Nguyên văn bởi phucjose Xem bài viết
                      tớ thấy cái sutvoltor nó có điện vào 220, 160, 80, cái chổi than thay cho cái vặn bằng tay, mình di chổi than theo vòng dây để được điện áp ra chứ?
                      Ớ không hiểu bạn nói gì car.......
                      Phương -Hải Dương
                      Email:
                      Fb

Comment

lioa

chào các bac! mình nhận mội con lioa 2000,khi nhận thì phát hiện người dùng dã đấu nhầm đầu ra thành đầu vào,mình đã kiểm tra và thay hết ic ha 17324 và 6 con đèn ban dẫn nhung moto chi tăng được điện lên hết cỡ,(không có tác dụng ổn ap) ai biết giúp đỡ mình với nhé,lần trước một sô bác đã gửi bài giúp đỡ qua mail nhưng mình lại không biết nên xóa mất,nếu có bản vẽ và phân tích nguyên lý hoạt động thì cảm on nhiều,bo này chạy 3 rơle
                        duynam82 ! 0977.586.566

Comment

hiện tại mình danh rất cần,mong mọi người giúp đỡ! vì nhận con này cũng lâu rồi nên nể khách hàng quá!
                          duynam82 ! 0977.586.566

Comment

vấn đề này bác chỉ cần kiểm tra lại mạch xung quang con 324 đấy
                            nó có thể thay thế bằng LM 324
                            nếu cao mà ko dừng lại thì bác chỉnh cái chít áp và nhìn đồng hồ vôn tới 220v nó dừng lại là được

Comment

Về tác giả

Collapse

hunter_17 Tìm hiểu thêm về hunter_17

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X