Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Bơm nước tự động = 1 van phao + 1 cảm biến nước

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình có một việc mong anh em giúp đỡ!

Mình đang làm thùng chứa đựng nước thủy tinh để làm thuốc bọc que hàn (Khoảng 300lit) và đặt ở trên cao, vì thế nên mình muốn khống chế lượng nước chảy ra mỗi lần xả (khoảng 70lit/lần xả) nhưng không biết làm như thế nào. vậy anh em nào biết có thể chỉ giúp mình và cho xin sơ đồ mạch luôn vì về điện mình không rành mấy.

Chân thành cảm ơn!

Comment

Nguyên văn bởi goody2xu Xem bài viết
      Mình có một việc mong anh em giúp đỡ!

Mình đang làm thùng chứa đựng nước thủy tinh để làm thuốc bọc que hàn (Khoảng 300lit) và đặt ở trên cao, vì thế nên mình muốn khống chế lượng nước chảy ra mỗi lần xả (khoảng 70lit/lần xả) nhưng không biết làm như thế nào. vậy anh em nào biết có thể chỉ giúp mình và cho xin sơ đồ mạch luôn vì về điện mình không rành mấy.

Chân thành cảm ơn!
      Gắn cho nó cái bơm hay cái solenoid Valve, đầu ra gắn cho nó bộ đếm xung (có loại 1 lit nước đi qua nó phát ra 1000 xung), tín hiệu xung đưa về counter hoặc PLC xử lý là xong

Comment

Nguyên văn bởi jupiter nguy Xem bài viết
        Nhà em có một bể chứa ngầm, một bể trên trần. Bể ngầm để chứa nước máy, không phải lúc nào cũng có nước vì ở chỗ em nước máy một vài ngày mới bơm một lần. Em muốn lắp mạch bơm nước tự động khi nước ở bể trên trần cạn và bể ngầm có nước thì làm như thế nào. Em chưa nghĩ ra cách gì để đo mức nước ở bể ngầm. Không thể thả van phao được vì nắp bể cũng là sàn nhà luôn. Các bác góp ý cho em với.
        Nắp bể như vậy thì làm sao bác vệ sinh được bể. Fải có 1 chỗ để chui xuống, nếu ko có bác fải đục ra và gắn phao vào là OK.

Comment

Nguyên văn bởi otacon Xem bài viết
          Cách này nghe có vẻ Pro nhưng quá rườm rà vì phải có mạch thu sóng.Dám cá là nó chẳng thể ứng dụng đại trà vì nó quá phức tạp.Nhà tui xài loại Phao 2 mức có giá 40k,cộng thêm 1 cái khởi động từ,chạy quanh năm suốt tháng chẳng có vấn đề gì cả.
          Vấn đề e muốn đưa ra hội ý với các bác là chẳng hạn lúc hết nước,máy bơm khởi động nhưng nước nó kô chịu lên(vì hết nước mồi hay búp bê hỏng) thì làm thế nào đây?Vì máy bơm chạy kô tải 1 hồi là bốc khói ngay.E có ý định chế tạo công tắc tạo thời gian trể ở ngay đầu vòi bơm,nếu có nước thì sẽ làm công tắc này đóng và duy trì cho hệ thống ngược lại sẽ dừng.
          Vấn đề ở đây là nhà em ko có bể ngầm, muốn chứa nước phải bơm trực tiếp từ đường ống mà đường ống dẫn nước vào nhà to như ngón tay cái, em ko bít mắc phao vào đâu. Em định nhét 1 cái cảm biến mực nước vào trong ống, đó là cảm biến từ, dòng chạt qua nó khoảng 500mA, sử dụng cảm biến này ko sợ điện jật vì nó ko tiếp xúc với nước.

Comment

có bác nào biết cái cảm biến mức nước trong máy giặt không , em thấy nó rất hay đấy .

Comment

Nguyên văn bởi Hung EL Xem bài viết
              Bác mua 01 cái van điện từ xài điện 220VAC (loại to, khi nào có điện thì mở dùng trong công nghiệp dẫn được nước, khí..., 01 cảm biến mực nước cơ khí (phao)), 01 rơle +đế, vài mét dây điện, cầu chì là OK.
              Anh có thể hướng dẫn cụ thể hơn ko? e muốn tự làm cho cái bồn nước ở nhà.khi nước gần cạn thì bật động cơ bơm nước.khi đầy thì bơm ngắt...cảm ơn anh!

Comment

Về tác giả

Collapse

www9van Tìm hiểu thêm về www9van

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X