Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tivi tcl cần các cao thủ giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tivi tcl cần các cao thủ giúp đỡ

hôm nay có khách mang đến con tivi tcl 21h286,nó chỉ có 1 kẻ ngang màn hinh.mình kiểm tra điện áp cấp cho con ic mành tda 7840 có đủ.mình đã thay con tda7840 và ic tổng 8832.thay hết toàn bộ tụ và trở xung quanh ic mành tda7840.mà vẫn chỉ có 1 kẻ ngang giũa màn hình.bác nào đã từng gặp qua bệnh này chỉ giáo em với.em bó tay với con này rùi

đường lấy xung về vxl bác đã ktra chưa
    DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
    Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
    Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
    Email :

Comment

Kiểm tra lại lái tia trước xem sao ,kế đến kiểm tra xem ic vert chạy chưa bằng cách kích tay vào chân ic vert nếu yoke tốt ic vert tốt nguồn tốt thì kích vào chân ic màn hình sẽ có bung ra ít nhiều lúc đó sẽ dò về tổng hợp ,còn chưa bung thì kiểm tra lại phần cs vert !

Comment

Nguyên văn bởi ngocson.tb Xem bài viết
        Kiểm tra lại lái tia trước xem sao ,kế đến kiểm tra xem ic vert chạy chưa bằng cách kích tay vào chân ic vert nếu yoke tốt ic vert tốt nguồn tốt thì kích vào chân ic màn hình sẽ có bung ra ít nhiều lúc đó sẽ dò về tổng hợp ,còn chưa bung thì kiểm tra lại phần cs vert !
        kiểm tra tụ cách 1 chiều trên đường thoát mass của cuộn lệch tia mành xem có bị hỏng hay bung hàn không. nếu không bị hỏng thì kiểm tra xem có trở nào tăng trị số không mà thay. nếu không nủa thì dùng mỏ hàn đang nóng châm vào chân mấy con tụ xum quanh mành xem có bị khô con nào không, nếu con nào bị khô thì màn hình sẻ bung ra khi châm mỏ hàn vào con tụ đó.
        ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
          kiểm tra tụ cách 1 chiều trên đường thoát mass của cuộn lệch tia mành xem có bị hỏng hay bung hàn không. nếu không bị hỏng thì kiểm tra xem có trở nào tăng trị số không mà thay. nếu không nủa thì dùng mỏ hàn đang nóng châm vào chân mấy con tụ xum quanh mành xem có bị khô con nào không, nếu con nào bị khô thì màn hình sẻ bung ra khi châm mỏ hàn vào con tụ đó.
          em đã làm hết nh­ư các bác bảo nh­­ưng không được.thấy khó quá

Comment

Nguyên văn bởi coihonghoang Xem bài viết
            em đã làm hết nh­ư các bác bảo nh­­ưng không được.thấy khó quá
            đa số nhửng trường hợp này thì ngang đẳ chạy nghỉa là màn hình đang hoạt động, riêng chỉ mổi một mình dọc chưa hoạt động thôi. phần quét dọc này rất khó sửa vì chỉ 1 linh kiên trong mạch này bị sai hoặc hỏng ở nhửng lổi nhỏ nhất củng làm nố không chạy.

bạn cần kiểm tra kỉ đường nguồn cấp cho con mành đó, kiểm tra tụ lọc nguồn chính xem có bị khô không, kiểm tra kỉ xem mấy con trở xum quanh nó có tăng trị số không, kiểm tra mấy con tụ xum quanh đó xem như mình đẳ nói trên, chú ý kiểm tra con tụ cách một chiều trên đường thoát mass của cuộn lệch tia dọc nửa.

nếu nhửng thứ bạn kiểm tra như mình nói đẳ ổn thì bạn kiểm tra con IC dòng xem nó có hoạt động không như bạn ngocson.tb đẳ nói ở trên. hay có thể dùng một con tụ hóa 100uF/16v nạp sẳn cho nó khoảng 3V rồi đầu âm nối mass đầu đương quẹt vào ngỏ vào dao động của con Ic. nuế trên màn hình tia sáng thay đổi hay dịch chuyển lên xuống thì chứng tỏ con dọc còn hoạt động. nếu con IC dọc còn hoạt động thì chắc chắn bị phía sau xung ra con IC này, bạn kiểm tra lại xem đường mạch có bị đứt không hay con tụ cách 1 chiều trên dường thoát mass của cuộn lệch tia bị hỏng vì cuộn lệch tia gồm 2 nửa cuộn nối song song với nhau nên ít bị đứt lắm.

nếu như vẩn không được nửa bạn kiểm tra dao động xem, lúc này dao động ngang đẳ có mà dao động dòng không có là hỏng nguồn cấp cho dao động dọc hoặc hỏng IC tổng.
            Last edited by thuongdtqb; 10-04-2012, 18:04.
            ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

ic tổng 8823.ic mành tda7840.lái tia.tụ trở đều đã thay hết.chác phải trả lại khách thôi

Comment

ic tổng 8823.ic mành tda7840.lái tia.tụ trở đều đã thay hết.chác phải trả lại khách thôi
                Bạn có thể để VU ở thang x10 1 que nối mass 1 que kicks thử vào chân 2 của 7840 xem vạch ngang kia có thay đổi không thì mới phân vùng sửa chữ được chứ. Tôi thấy phải trả lại hàng cho khách khi chưa hoàn thành là một điều sỉ nhục đối với người thợ đó.Bạn cố gắng lên nhé !!!
                Telephone number : 098H882372
                YM:

Comment

mình đã kích thử rồi.vạch giữa màn hình có thay đổi.tại thằng khách nó bảo là đóng máy đem đi chỗ khác,chỉ vì uy tín 6 năm làm nghề nên cố gắng sửa và muốn biết nguyên nhân tại sao nó bi như vậy thôi.dù sao cũng cám ơn các bác.em cố gắng cầy nốt đêm nay.nếu không được nữa thì phải cho em nó ra đi thôi.

Comment

mình đã kích thử rồi.vạch giữa màn hình có thay đổi.tại thằng khách nó bảo là đóng máy đem đi chỗ khác,chỉ vì uy tín 6 năm làm nghề nên cố gắng sửa và muốn biết nguyên nhân tại sao nó bi như vậy thôi.dù sao cũng cám ơn các bác.em cố gắng cầy nốt đêm nay.nếu không được nữa thì phải cho em nó ra đi thôi.
                    Bạn thay mới C234 tại chân 15 ic 8823 thử xem. Nạp lại một chương trình khác thử. Dòng TCL chạy 8823 mất Vert nguyên do nhiều nhất vẫn là R mạch công suất tăng nhẹ trị số . R412, R413,R308,R307. bạn phải dùng đồng hồ đo chính xác
                    Diễn đàn vẫn chưa tải file lên được

Comment

bí quá thì bác thay con nhớ đi rồi trả lại cho thằng khách.hiiiiiiiii ko thằng nào sửa đc thì mình cũng ko mất uy tin bác ah. hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
                      DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
                      Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
                      Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
                      Email :

Comment

Theo mình có lẽ vì mệt mỏi do khách hối thúc nên bạn chưa kiểm tra hết còn bỏ sót lk nào đó thôi,trường hợp này nếu bạn có Osilocope hay đồng hồ đo digiltal có thể do HZ thì tốt quá.Bạn cứ làm theo ae hướng dẫn di mình nghĩ sẽ ra pan thôi,còn trường hợp nếu kg làm kịp bạn cứ để nguyên hiện trạng trả lại cho khách,kg nên đánh pan vì ae cùng một nơi thường biết mặt và quen biết,mình làm vậy tớ thấy kg hay.thân mến

Comment

Nguyên văn bởi buikhacthinh Xem bài viết
                          Theo mình có lẽ vì mệt mỏi do khách hối thúc nên bạn chưa kiểm tra hết còn bỏ sót lk nào đó thôi,trường hợp này nếu bạn có Osilocope hay đồng hồ đo digiltal có thể do HZ thì tốt quá.Bạn cứ làm theo ae hướng dẫn di mình nghĩ sẽ ra pan thôi,còn trường hợp nếu kg làm kịp bạn cứ để nguyên hiện trạng trả lại cho khách,kg nên đánh pan vì ae cùng một nơi thường biết mặt và quen biết,mình làm vậy tớ thấy kg hay.thân mến
                          mình cũng đã làm hết rùi.nạp lại nhớ.tất cả ý kiến của anh em mình đều đã thử.còn việc đánh pan thợ khác thì không làm.vì uy tín mà.bác nào gặp phải con nào bị thợ khác đánh pan xem.chắc cũng phải mệt với em nó mấy ngày.hihi.

Comment

theo mình nghĩ bạn nên kiểm tra kỹ đường hồi tiếp từ ic mành về ic tổng thường hay bị đứt R, không có hồi tiếp không có dao động mành

Comment

vậy là mất dao động vetr rồi bạn K/T nguồn 8v cấp cho khối dao động vetr ở chân 14 IC tổng xem có ko nhé . nó rất hay đứt con điện trở cuộn dây cấp nguồn 8v cho chân 14 ...
                              ĐIỆN TỦ-ĐỨC TỚI - ĐT 0976006779

Comment

Về tác giả

Collapse

coihonghoang Tìm hiểu thêm về coihonghoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X