Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn làm mạch thử cao áp tivi

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn làm mạch thử cao áp tivi

Tình hình là mấy hôm vừa rồi nghi cao áp chập nên em đi mua cao áp mới (300k) cuối cùng về thay vẫn bệnh cũ.vì vậy nên em rất mong muốn làm 1 mạch test cao áp để ko phải mua oan nữa.
    em đang có bo dao động dòng của vũ-nguyên chạy LA7800 rồi.phần nguồn thì có thể lấy ở tivi cũ hoạc nguồn tivi hỏng ta thay bo auto 3 dây cho rẻ.e đang vướng mác nên mua sò loại gì cho công suốt tốt và phải lắp như thế nào để khi mình đưa cao áp (có thể cao áp này bị chập rôi) mà ko bị nổ nguồn hay nổ sò ngang.vậy xin các bác cho ý kiến em và các bạn trong d d tham khảo và làm đưa vào dùng thực tế ạ.
    mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
    xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
    DT:0973150080

Nguyên văn bởi chuvanbinhpt Xem bài viết
    Tình hình là mấy hôm vừa rồi nghi cao áp chập nên em đi mua cao áp mới (300k) cuối cùng về thay vẫn bệnh cũ.vì vậy nên em rất mong muốn làm 1 mạch test cao áp để ko phải mua oan nữa.
    em đang có bo dao động dòng của vũ-nguyên chạy LA7800 rồi.phần nguồn thì có thể lấy ở tivi cũ hoạc nguồn tivi hỏng ta thay bo auto 3 dây cho rẻ.e đang vướng mác nên mua sò loại gì cho công suốt tốt và phải lắp như thế nào để khi mình đưa cao áp (có thể cao áp này bị chập rôi) mà ko bị nổ nguồn hay nổ sò ngang.vậy xin các bác cho ý kiến em và các bạn trong d d tham khảo và làm đưa vào dùng thực tế ạ.
    dùng cầu chì là nhanh và gọn nhất, không bạn có thể dùng 1 diện trở vài ôm và opam lm4558 để tạo mạch so sánh sụt áp trên R vài ôm để ngõ ra opam tác động đến phần dao động để bảo vệ sò
    Last edited by DINH HIEU; 22-06-2012, 12:31.

Comment

em đang học khối quét dòng thấy anh hỏi về cái cao áp nên mạo muội hỏi là cái cao áp bị chập thì ti vi có triệu trứng như nào vậy
      Tổng thống + điện = Ăn mày + điện = die => Tổng thống = ăn mày

Comment

Nguyên văn bởi hoangthuanhd Xem bài viết
        em đang học khối quét dòng thấy anh hỏi về cái cao áp nên mạo muội hỏi là cái cao áp bị chập thì ti vi có triệu trứng như nào vậy
        cao áp chập thì tivi tối thui ko có hình, nếu tivi có bảo vệ thì sẽ ngắt dao động để bảo vệ còn ko có bảo vệ thì làm chết sò dòng,

Comment

Bạn thử làm theo mạch này xem sao
          Click image for larger version

Name:	macnh+cao+ap.jpg
Views:	3
Size:	132.2 KB
ID:	1363012
          Trần Quang Định
          0932299590

Comment

cao áp chết thì thiệt hại về sò...về kinh tế nữa bác a.em xin hỏi thêm em có con tivi daiwu c1490 cũ nguồn vẫn ổn liệu lôi nguồn này ra đủ dòng để làm mạch này và thử cao áp 29 ko bác nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
              Bạn thử làm theo mạch này xem sao
              [ATTACH=CONFIG]47099[/ATTACH]
              mạch hay đáy bác em cám ơn bác nha.em thấy sò kia giá trị hơi nhỏ thì phải có sò nào công suất lớn để khi cao áp chập nó ko nổ ko?hoặc có giải pháp nào hiệu quả hơn ko ạ?cao áp đo điền trở khoảng trên đưới 1 ôm thôi ko biết nếu nối tiếp qua trở thì giá trị là bao nhiêu nữa

Comment

Không cần phải sử dụng nguồn làm gì bạn à,Bạn cắm thẳng điện AC 110V đó.Nếu cần thiết tới an toàn cao thì bạn quấn 1 cục 220V ra 110V cách ly là được.Như mạch ở trên la ok.Khi đã làm mạch rồi thì chỉ còn 1 điều là sử dụng và kinh nghiệm nữa là bạn có thể đoán chính xác bệnh rồi
                Nếu cần mạch bảo vệ cho mạch thì bạn có thể tận dụng con R 220 3W ở đường nguồn nuôi đó.Chỉ cần lắp thêm 1 con Q và 1 vài con R để cắt dao động khi quá tải là xong
                Phương -Hải Dương
                Email:
                Fb

Comment

Nguyên văn bởi phuongdt_hd Xem bài viết
                  Không cần phải sử dụng nguồn làm gì bạn à,Bạn cắm thẳng điện AC 110V đó.Nếu cần thiết tới an toàn cao thì bạn quấn 1 cục 220V ra 110V cách ly là được.Như mạch ở trên la ok.Khi đã làm mạch rồi thì chỉ còn 1 điều là sử dụng và kinh nghiệm nữa là bạn có thể đoán chính xác bệnh rồi
                  Nếu cần mạch bảo vệ cho mạch thì bạn có thể tận dụng con R 220 3W ở đường nguồn nuôi đó.Chỉ cần lắp thêm 1 con Q và 1 vài con R để cắt dao động khi quá tải là xong
                  giá như bác cho em xin sơ đồ thì tốt quá vì phần đưa về con la7800 em chưa biết chân nào.với lại cái mạch trên liệu tín hiệu xung đưa ra giống y như trong tivi ko bác?e thấy linh kiện ngoài mạch này đơn giản quá

Comment

Giống chứ bạn.Nó cỉ cần áp nuôi và điều xung thôi mà.Mình thấy 1 số AE thợ sửa lắp theo mạch đó rồi
                    Cần gì phải đúng tần số như của tv chứ bạn.Đại khái khoảng 15Khz là được
                    Phương -Hải Dương
                    Email:
                    Fb

Comment

SÒ ngang như trên mạch sợ nhỏ công suất so với cao áp 29 inh ko bác?

Comment

SÒ ngang như trên mạch sợ nhỏ công suất so với cao áp 29 inh ko bác?
                        Nếu bác sợ thì thay con to hơn đi
                        Trần Quang Định
                        0932299590

Comment

Kiểm tra cao áp chủ yếu chỉ kiểm tra được tình trạng cuộn dây, nên chẳng cần đến B+ = 115V như danh định.
                          Bạn hãy cho cao áp hoạt động với nguồn thấp, nếu có HV là OK rồi. Và nguồn thấp thì an toàn, đỡ bị điện giật, cao áp nhẹ nên không gây hư hỏng các linh kiện khác ở gần đó, đặc biệt là FET.
                          Với nguồn thấp thì sò dòng nào cũng được. Yên tâm về khoản này nhé.

Với board 7800 Vũ Nguyên có sẵn, cần điện áp 12V.
                          Tôi lắp theo kiểu FBT của TV đen trắng (dùng bồi áp (boost) để tăng điện áp nguồn lên) với điện áp 12V qua diode cấp vào đường cấp 180V, tụ bồi áp (100uF/50V) nối vào đường cấp B+, nếu cao áp tốt thì ở vòi HV vẫn phun phì phì, vì chỉ cần > 3kV là HV đã phun rồi.
                          Nếu muốn có cao áp mạnh hơn chút cho nó "phê" thì dùng nguồn 24V...
                          Với nguồn này không cần ổn áp làm gì cho phức tạp.
                          Nên lắp cầu chì điện tử để bảo vệ nguồn.
                          Nguồn cao trên 30V thì không cần bồi áp nữa.
                          Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                            Kiểm tra cao áp chủ yếu chỉ kiểm tra được tình trạng cuộn dây, nên chẳng cần đến B+ = 115V như danh định.
                            Bạn hãy cho cao áp hoạt động với nguồn thấp, nếu có HV là OK rồi. Và nguồn thấp thì an toàn, đỡ bị điện giật, cao áp nhẹ nên không gây hư hỏng các linh kiện khác ở gần đó, đặc biệt là FET.
                            Với nguồn thấp thì sò dòng nào cũng được. Yên tâm về khoản này nhé.

Với board 7800 Vũ Nguyên có sẵn, cần điện áp 12V.
                            Tôi lắp theo kiểu FBT của TV đen trắng (dùng bồi áp (boost) để tăng điện áp nguồn lên) với điện áp 12V qua diode cấp vào đường cấp 180V, tụ bồi áp (100uF/50V) nối vào đường cấp B+, nếu cao áp tốt thì ở vòi HV vẫn phun phì phì, vì chỉ cần > 3kV là HV đã phun rồi.
                            Nếu muốn có cao áp mạnh hơn chút cho nó "phê" thì dùng nguồn 24V...
                            Với nguồn này không cần ổn áp làm gì cho phức tạp.
                            Nên lắp cầu chì điện tử để bảo vệ nguồn.
                            Nguồn cao trên 30V thì không cần bồi áp nữa.
                            vâng em cám ơn bác nhiều.khả năng em lắp theo sơ đồ trên cho đơn giản bác ạ.mạch phức tạp nhưng an toàn là rất tốt nhưng tại em đang tập làm nên cũng chưa đủ khả năng làm theo những chỉ dạy của bác ạ.tẹo nữa em đi mua linh kiện về lắp có j sẽ phản hồi lại ạ.

Comment

vâng em cám ơn bác nhiều.khả năng em lắp theo sơ đồ trên cho đơn giản bác ạ.mạch phức tạp nhưng an toàn là rất tốt nhưng tại em đang tập làm nên cũng chưa đủ khả năng làm theo những chỉ dạy của bác ạ.tẹo nữa em đi mua linh kiện về lắp có j sẽ phản hồi lại ạ.
                              Nếu bạn không lắp cầu chì điện tử (mà dùng cầu chì ống 1A) thì hoàn toàn không phức tạp:
                              - Nguồn nắn lọc thông thường, độ an toàn cao, ít hư hỏng; dễ kiểm tra sửa chữa.
                              - Linh kiện chỉ cần thêm 1 con diode xung và 1 cái tụ 100uF/50V.

Ưu điểm: hầu như không phải sửa bộ kiểm tra FBT. Với nguồn 12V, có thể dùng sò rẻ tiền cũng hoạt động được.

Nếu bạn dùng trực tiếp từ 110V thì bạn cẩn thận kẻo bị điện giật.
                              Nếu bạn dùng nguồn của DAEWOO thì cũng nên cẩn thận kẻo bị điện giật.
                              Bạn dùng nguồn của JVC hay nguồn TQ...; nguồn PWM nói chung, nếu hỏng sẽ rất phức tạp. "Một tiền gà ba tiền thóc" đấy ạ.
                              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

chuvanbinhpt Tìm hiểu thêm về chuvanbinhpt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X