Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin giúp đỡ tivi panasonic 21fx71v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin giúp đỡ tivi panasonic 21fx71v

tình hình là e có con Panasonic 21Fx71v chạy con ic 49x 2 dãy 4 hàng chân.hiện tượng là cho điện vào thì máy chạy rồi bị cúp luôn,màn hình hình k kịp phát sáng luôn.mong a e giúp đỡ

Có khả năng là phải thay hoặc chép lại ROM của nó đó ban à! vì dòng máy này hay bị như vậy lắm. kiểm tra lại IC ổn áp cấp nguồn 3,3 và 5 v chung trong một con, mình vừa mới làm xong một con bị tình trạng gần như thế và lại thêm phần méo gối nữa. trên mạng có nhiều phần mềm chạy cho con ROM đó. nói chung là TV Pa na khó gặm lắm đó!

Comment

bạn kiểm tra phần ic mành xem có chết không tốt nhất là nên rút hẳn nó ra rồi thử!
      hãy làm theo cách của bạn!

Comment

cảm ơn các bác,e đã thay cả tổng,ca ic mành ,cả cao áp rồi mà k đc.chỉ còn nhớ là e chưa cóp thôi.để e chép lại nhớ xem sao.các bác có chiêu gì xin chỉ giúp e nhé

Comment

có khi do phần nguồn cũng nên ,thay thử ic khác xem bạn.

Comment

nguồn thì đc loại trừ rồi bác ah.trời ! ca này khó đẻ quá các bác ơi,có còn chiêu gì nữa k ah

Comment

không có ai giúp e ah

Comment

cái pa na đó chưa được hả người anh em? nếu chưa được thì các bước tiến hành là kiểm tra lại điện áp nguồn cấp cho vi xử lý, nó có 2 mức áp là 5v và 3,3v, áp này đi từ biến áp nguồn qua 1 trở rồi vào con IC 5 chân có gắn giải nhiệt đó, mình quên mất số rồi, vì máy đã giao khách rồi,, dò theo IC đó có đường cấp đến IC 49X và đo tất cả những chân khác coi có chân nào 5v không, nếu có thì dò đường đó có đi vào IC ổn áp không(từ IC ổn áp dẫn vào đó) nếu chưa có thì hãy tìm và xử lý đoạn này trước phải có 5v và 3,3v rồi thì mới tiếp các bước sau, khả năng phải thay IC ổn áp là 50%, nấu đã có áp đủ rồi mà không chạy thì PHẢI CHÉP LẠI ROM!!!, chép rồi chạy được rồi dù bị sai tuyến tính ngang và dọc thì sẽ xử lý tiếp, cứ miễn là chạy được , thu được song và âm thanh có rồi thì ta vào service để hiệu chỉnh lại , cố gắng tìm được file gốc của nó thì đỡ vất vả hơn, chép từ những file có số se ri giống nhau, nếu chỉ chạy mà còn nhiều lỗi khác thì lại chép lại, có điều con chíp nhớ nhỏ khó gắn để chép nhiều lần , nên mua một con chip mới mà chép, con cũ vẫn cứ để nguyên đừng xóa vội, vì có đôi khi mạch bị hư mà mình tìm chưa ra bệnh, khi thay ROM khác vào nó lòi bệnh ra và ta lại sửa được, nhưng không chạy đúng được,thì lúc đó lại gắn ROM cũ vào lại thế là lại chạy bình thường, vài ý đến Bạn thế nhé.P/S nhớ thay điện trở từ nguồn vào ic ổn áp nhé, đo thì sống 10 ohm nhưng không chạy được , thay 6,8 ohm đến 10 ohm là được .

Comment

Về tác giả

Collapse

Nối_1986 Tìm hiểu thêm về Nối_1986

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X