Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TV trung quốc chỉ có 1 màu trắng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• TV trung quốc chỉ có 1 màu trắng

chào các anh
    Cho em hỏi tình hình TV em đang bị như thế này ạ.
    Đầu tiên là cục flyback bị "xì",không lên hình.
    Em đã thay cục flyback mới,hiện tại đã lên hình và có tiếng,nhưng trên màn hình chỉ có 1 màu trắng duy nhất và những cái sọc ngang,em đã chỉnh 2 nút trên flyback nhưng không ăn thua.Nhờ các các anh chỉ giúp em với
    Em cám ơn nhìu ạ.

Nguyên văn bởi tamht146 Xem bài viết
    chào các anh
    Cho em hỏi tình hình TV em đang bị như thế này ạ.
    Đầu tiên là cục flyback bị "xì",không lên hình.
    Em đã thay cục flyback mới,hiện tại đã lên hình và có tiếng,nhưng trên màn hình chỉ có 1 màu trắng duy nhất và những cái sọc ngang,em đã chỉnh 2 nút trên flyback nhưng không ăn thua.Nhờ các các anh chỉ giúp em với
    Em cám ơn nhìu ạ.
    Bạn kiểm tra lại áp +180v có đủ không , nếu thiếu thì công suất sắc chạy không đúng màn hình sẽ sáng nhiều!

Comment

mất R G B hoặc CS sắc chưa làm việc , bạn kiểm tra đi

Comment

thanks các anh,bây giờ nó lên hình rồi,nhưng trước khi lên hình nó bị nổ 2-3 tiếng mới chịu lên,tiếng nổ phát ra từ cái núm gắn vào bóng đèn hình,xin nhờ các anh chỉ giúp với,em thanks nhìu ạ.

Comment

thanks các anh,bây giờ nó lên hình rồi,nhưng trước khi lên hình nó bị nổ 2-3 tiếng mới chịu lên,tiếng nổ phát ra từ cái núm gắn vào bóng đèn hình,xin nhờ các anh chỉ giúp với,em thanks nhìu ạ.
          vậy là bị phóng điện cao áp rồi, nguyên nhân do bo mạch có trở ngại làm cho FBT chạy mạnh hơn, nếu để lâu thì lại hư FBT nữa,nhưng tìm ra chỗ gây hư thường rất khó, tạm thời chỉ tăng thêm trị số tụ đệm của sò ngang (khoảng 1500pF) để sò ngay chạy yếu bớt lại, nhưng hình sẽ giãn rộng ra chút xíu, nếu không thì phải dán keo cho núm cao áp, nhưng không được lâu , nó lại xì chỗ khác, những cục FBT này bỏ qua mạch khác chạy rất ổn định nhưng đưa vào mạch này là phóng cao áp liền. Cũng có đôi khi do tổng trở của YOKE (cuộn lái tia) không phù hợp(đèn monitor) cũng làm áp FBT ra quá cao!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
            vậy là bị phóng điện cao áp rồi, nguyên nhân do bo mạch có trở ngại làm cho FBT chạy mạnh hơn, nếu để lâu thì lại hư FBT nữa,nhưng tìm ra chỗ gây hư thường rất khó, tạm thời chỉ tăng thêm trị số tụ đệm của sò ngang (khoảng 1500pF) để sò ngay chạy yếu bớt lại, nhưng hình sẽ giãn rộng ra chút xíu, nếu không thì phải dán keo cho núm cao áp, nhưng không được lâu , nó lại xì chỗ khác, những cục FBT này bỏ qua mạch khác chạy rất ổn định nhưng đưa vào mạch này là phóng cao áp liền. Cũng có đôi khi do tổng trở của YOKE (cuộn lái tia) không phù hợp(đèn monitor) cũng làm áp FBT ra quá cao!
            cũng đúng nhưng bác chủ thớt thử giảm g2 xuống chút đi.áp các katot quá cao cung gây ra pan kiêu đó.con nếu cao áp chạy mạnh bác chỉ cần giảm b+ xuống là ok
            chúc vui
            DỊCH VỤ ĐIỆN TỬ THÀNH LONG
            Địa chỉ: iaphìn_chưprông_gia lai
            Sdt : 09**.940.080 : 09**.940.080
            Email :

Comment

Em xin bổ sung thêm là nó chỉ bị 1 lần đầu tiên trong ngày,có nghĩa là sáng sớm bật lên nó sẽ nổ 2-3 cái rồi lên,khi tắt mở lại sẽ k nổ nữa mà lên bình thường luôn,những lần kế tiếp cũng bình thường.Qua ngày hôm sau nếu bật lên lần đầu tiên nó sẽ nổ tiếp,rồi lần 2 sẽ bình thường.....CHo em hỏi là nếu giảm B+ và G2 thì giảm bằng cách nào ạ,chỉ rõ dùm em vì em mới học nên không rành lắm ạ

Comment

Em xin bổ sung thêm là nó chỉ bị 1 lần đầu tiên trong ngày,có nghĩa là sáng sớm bật lên nó sẽ nổ 2-3 cái rồi lên,khi tắt mở lại sẽ k nổ nữa mà lên bình thường luôn,những lần kế tiếp cũng bình thường.Qua ngày hôm sau nếu bật lên lần đầu tiên nó sẽ nổ tiếp,rồi lần 2 sẽ bình thường.....CHo em hỏi là nếu giảm B+ và G2 thì giảm bằng cách nào ạ,chỉ rõ dùm em vì em mới học nên không rành lắm ạ
                ông kẹ.là thợ hay là tay ngang vậy.chỗ cục fpt có núm vặn screen đó.xoáy nó nhiệt tình vào.hii
                con b+ thì có kái biến trỏ chỉnh nguồn đó.cũng cứ thế xoáy.đừng làm hư là đc.em nói vậy thôi bác chỉ vặn nhẹ và đo b+ thấy khoảng 100v là máy chạy êm lắm.còn g2 thì bác vặn lùi một tí khi thấy hình ảnh vừa đủ độ sáng là đc
                Email :

Comment

Nguyên văn bởi dtlong81 Xem bài viết
                  cũng đúng nhưng bác chủ thớt thử giảm g2 xuống chút đi.áp các katot quá cao cung gây ra pan kiêu đó.con nếu cao áp chạy mạnh bác chỉ cần giảm b+ xuống là ok
                  chúc vui
                  G2 là anot2 , còn katot là 3 chân RGB của đèn bác ạ! áp katot mà cao thì màn đèn sẽ tối hơn!

Comment

Mỗi ngày nó chỉ cần phóng 3 phát thôi thì hai tuần sau chỗ núm cao áp sẽ bị "xước" và từ đó tia lửa tím ngắt sẽ bò ra bên ngoài và nó sẽ đốt cháy những gì quanh đó , kể cả núm cao su!!!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
                      Mỗi ngày nó chỉ cần phóng 3 phát thôi thì hai tuần sau chỗ núm cao áp sẽ bị "xước" và từ đó tia lửa tím ngắt sẽ bò ra bên ngoài và nó sẽ đốt cháy những gì quanh đó , kể cả núm cao su!!!
                      bác hù anh em vậy.cùng lắm là hạ b+ xuống một tí.thay mũ hv là chạy mãi thôi chứ có j đâu
                      Email :

Comment

em cám ơn các anh,chút nữa em thử rồi lên báo cáo lại

Comment

Nguyên văn bởi dtlong81 Xem bài viết
                          bác hù anh em vậy.cùng lắm là hạ b+ xuống một tí.thay mũ hv là chạy mãi thôi chứ có j đâu
                          Nếu là máy của mình thì không sao, hư rồi thì sửa, nhưng máy của khách thì phiền lắm, làm đi không bằng làm lại.

Comment

cao nhân cho em hỏi : mạch TQ đời mới chạy IC 8873 bị mất màu - chỉ coi đc trắng đen nhưng menu thì vẫn đủ màu(xanh lá - xanh lục -đỏ),có nền xanh,ko thử đc AV nên ko biết bên AV có bị ko, nhưng em đã chỉnh = menu ,hệ tiếng, hệ màu,mở giải mã lên chỉnh lên max cũng ko có màu khi coi bên tivi.

khách bắt sửa tại nhà,vì tay nghề còn kém nên mong tư vấn hướng giải quyết.mong sơm có câu trả lời.

Comment

Nguyên văn bởi 0909272412 Xem bài viết
                              cao nhân cho em hỏi : mạch TQ đời mới chạy IC 8873 bị mất màu - chỉ coi đc trắng đen nhưng menu thì vẫn đủ màu(xanh lá - xanh lục -đỏ),có nền xanh,ko thử đc AV nên ko biết bên AV có bị ko, nhưng em đã chỉnh = menu ,hệ tiếng, hệ màu,mở giải mã lên chỉnh lên max cũng ko có màu khi coi bên tivi.

khách bắt sửa tại nhà,vì tay nghề còn kém nên mong tư vấn hướng giải quyết.mong sơm có câu trả lời.
                              thay thử thạch anh 4.43 chưa bạn..
                              [email]daihoan1977@yahoo.com.vn
                              daihoan1977@gmail.com.vn
                              sông mã_sơnl la

Comment

Về tác giả

Collapse

tamht146 Tìm hiểu thêm về tamht146

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X