Thông báo

Collapse
No announcement yet.

hư hỏng và sửa chữa các bệnh của tivi LCD và Plasma

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi tintin2211 Xem bài viết
    Oh year

Trước hết bạn hãy để ý cái dây từ main board (chỗ cắm jack anten đó nha) lên board ticom của panel
    -Khi cắm điện, mở nguồn lên thì màn hình thấy hiện tượng gì, có sáng lên 1 chút ko?
    -Mở nắp sau tivi ra, rút cái dây đó ra khỏi board ticom, sau đó lại cắm điện.
    -So sánh giữa 2 lần coi có sự khác biệt ko nhé?
    Thân.

Bạn hãy làm thử như trên coi sao nhé.
    CẢM ƠN BẠN ! mình đã làm thử và có sự khác biệt bạn à ? bạn cho mình hỏi ? cái tivi này của mình có lúc nó co màn sáng mịn vẫn có tiếng ! nhưng có lúc lại có nhưngc chỉ nhỏ mành mành ngang màn hình ! cho mình hỏi ? có khi nào hỏng đèn hình không bạn

Comment

Đã thử và có kết quả như sau:

Không có board ticom thì ánh sáng lên xám trắng đều.
      Có board ticom thì ánh sáng xám và tối hơn.

Comment

Nguyên văn bởi victory_1410 Xem bài viết
        CẢM ƠN BẠN ! mình đã làm thử và có sự khác biệt bạn à ? bạn cho mình hỏi ? cái tivi này của mình có lúc nó co màn sáng mịn vẫn có tiếng ! nhưng có lúc lại có nhưngc chỉ nhỏ mành mành ngang màn hình ! cho mình hỏi ? có khi nào hỏng đèn hình không bạn
        Chào bạn, mình hơi bận nên trả lời hơi trễ mong bạn thông cảm.
        Theo như bạn mô tả thì >60% là hư panel đó bạn, nếu mình có sẵn board main thì sẵn sàng cho bạn mượn để test cho chính xác, nhưng tiếc rằng model cũ quá từ năm 2007 nên mình ko còn sẵn, nếu thay panel model này thì giá tương đối cao vì model cũ ~4tr bạn àh, để mình check lại giá và nếu kho mình có sẵn thì giá sẽ rẻ hơn đặt ở hãng.
        Thân.
        Cung cấp panel Plasma Samsung giá tốt nhất_ LH 0937878526

Comment

Nguyên văn bởi NiteNite Xem bài viết
          Đã thử và có kết quả như sau:

Không có board ticom thì ánh sáng lên xám trắng đều.
          Có board ticom thì ánh sáng xám và tối hơn.
          Chú ý: coi có tín hiệu âm thanh ra 2 lao ko bạn?

Comment

Các bạn cho mình xin lược đồ của TV LCD COEX PTZ 8103 với . Cám ơn các bạn nhiều .

Comment

cảm ơn bạn ! vậy mà hỏng đèn thì phí nhỉ ? bạn có vỉ Ticom đời máy mày không ??????? LCD SAMSUNG > MODEL : LA26R71B

Comment

Nguyên văn bởi cvthanh Xem bài viết
                Các bạn cho mình xin lược đồ của TV LCD COEX PTZ 8103 với . Cám ơn các bạn nhiều .
                Mình không có bạn a, hy vọng có bạn nào ghé qua có thì post lên cho bạn ấy nha.

Nguyên văn bởi victory_1410 Xem bài viết
                cảm ơn bạn ! vậy mà hỏng đèn thì phí nhỉ ? bạn có vỉ Ticom đời máy mày không ??????? LCD SAMSUNG > MODEL : LA26R71B
                Lâu quá rồi mình ko biết board đó nó rời hay nó liền với màn của panel, để mình check lại nhé.
                Thân.

Comment

chạy lại phần mềm --> oke ngay

0987.673.683

Comment

Nguyên văn bởi tintin2211 Xem bài viết
                    Còn đây là Board ticom (board panel) của 32A650 dùng chung cho cả 32B550 (mình đã thay)
                    Cái quan trọng nhất là các đầu connector giống y trang như nhau giữa 2 model:

Board ticom (board panel) của 32A650 dùng chung cho cả 32B550 >> chỉ cần thay một con IC vuông nhỏ bên trái là chạy được tôi đã thay thành công.mua lại của bạn con mới khoảng 350 ngàn đồng.Thị trường ghi là con AS15 các bạn kiếm xem ở chợ nhật tảo xem có bán không.vì đổi cả board thì giá chắc cao hơn.

Comment

Có bạn nào biết cách kiểm tra,sửa chữa board cao áp này chỉ giùm mình với(Mình đã đo áp ở mấy cục biến áp đều không có áp, điện áp 24v; 3,3v; 5,4v cấp cho board có đủ. chân pwm không có áp):

của tv samsung la32r71ba. Bạn nào có board này cho mình xin cái giá luôn. Cảm ơn!
                      Last edited by hoangchauson; 07-11-2010, 22:07.
                      “Tôi chỉ có một sự ham muốn, ham muốn tột bậc, là làm sao cho nước ta được hoàn toàn độc lập, dân ta được hoàn toàn tự do, đồng bào ai cũng có cơm ăn áo mặc, ai cũng được học hành”

Comment

Nguyên văn bởi hoangchauson Xem bài viết
                        Có bạn nào biết cách kiểm tra board cao áp này chỉ giùm mình với:

của tv samsung la32r71ba. Bạn nào có board này cho mình xin cái giá luôn. Cảm ơn!
                        máy của bạn bị làm sao vậy
                        bo này nhìn qua thì nó chạy đèn kick cho phần cao áp là lọa đèn kép lên nói qua thì hơi khó kiểm tra đây

Comment

máy của mình bị mất đèn backlight.
                          “Tôi chỉ có một sự ham muốn, ham muốn tột bậc, là làm sao cho nước ta được hoàn toàn độc lập, dân ta được hoàn toàn tự do, đồng bào ai cũng có cơm ăn áo mặc, ai cũng được học hành”

Comment

vậy trước tiên bạn cần kiểm tra nguồn cấp 12VDC cho nó đã sau đó phải kiểm tra lệnh mở từ VXL lên qua đường cáp màu trắng kia kìa xem có ko
                            sau đó phải kiểm tra dao động cấp cho chân G của 8 con đèn kép loại đèn dán đó bạn
                            đo sơ qua xem có chỗ nào chạm chập ko có cuộn cao áp nào dứt ko
                            và một số cách kiểm tra khác chứ nói chung bạn làm đến đâu thì ae hướng dẫn đến đó chứ bạn chưa mó tay vào thì mình chỉ nói sơ qua dc như vậy thui

Comment

Nguyên văn bởi hoangchauson Xem bài viết
                              Có bạn nào biết cách kiểm tra,sửa chữa board cao áp này chỉ giùm mình với(Mình đã đo áp ở mấy cục biến áp đều không có áp, điện áp 24v; 3,3v; 5,4v cấp cho board có đủ. chân pwm không có áp):

trường hợp mất điện áp khối cao áp thì có nhiều vấn đề cần kiểm tra . trước tiên check cáp liên lạc từ board chủ tới khối cao áp,dao động (osc) của MCU , hàn lại Fprom , kiểm tra 2 lệnh Bright và ON\OFF từ MCU tới board cao áp bằng .sau đó thử cách ly lần lượt 8 con IC dán xem sao? cho hỏi thêm máy tự dưng bị như vậy hay bị chập điện, nhiễm sét ???
                              ĐIỆN TỬ CAO CẤP HOA-THUẤN
                              Sửa chữa :ĐIỆN TỬ- ĐIỆN THOẠI-MÁY VI TÍNH
                              DĐ : 0966 77 4368
                              YM : quangthuan_vnn_vn
                              Email :thuanhoa92009@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi thuan_dth Xem bài viết
                                trước tiên check cáp liên lạc từ board chủ tới khối cao áp,dao động (osc) của MCU , hàn lại Fprom , kiểm tra 2 lệnh Bright và ON\OFF từ MCU tới board cao áp bằng .sau đó thử cách ly lần lượt 8 con IC dán xem sao? cho hỏi thêm máy tự dưng bị như vậy hay bị chập điện, nhiễm sét ???
                                Cảm ơn bạn đã quan tâm. Mình đã kiểm tra cáp. cáp có 14 sợi: 5 sợi vcc= 24 v; 5 sợi gnd; sợi Bright = 3,3 v; sợi on/off = 5,3 v; còn sợi pmw(trên board là e-pmw) không có điện áp. trước đây nó đã bị mất backlight, mình nối chân pmw này vao sợi on/off ( trên hình bạn thấy có sợi bị cắt) thì đèn backlight sáng được mấy tháng. giờ lại mất backlight. mình đo tín hiệu pmw từ board chủ thì không có điện áp. tv đang xem thì chớp tắt vài cái thì tối thui, không bị chập điện hay nhiễm sét gì cả, tiếng còn, lấy đèn soi panel thì thấy còn hình. bạn nói cách ly 8 con ic dán mục đích để làm gì vậy? tv nhà, mình không chuyên sửa tv nhưng ngại chở đia sửa nên nếu nhẹ thì tự sửa. Mong bạn hướng dẫn! Cảm ơn nhiều!
                                Last edited by hoangchauson; 08-11-2010, 21:45. Lý do: bổ xung nội dung

Comment

Về tác giả

Collapse

tintin2211 Tìm hiểu thêm về tintin2211

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X