Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ý tưởng] Mạch đèn tự động cho xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [ý tưởng] Mạch đèn tự động cho xe máy

Các bác ạ! Tình hình là e vừa bị xơi mất 150k vì quên không bật đèn. Ức chế quá, mà mới có 6g30 chứ.
    Về e nghĩ rằng giá như có thể tạo được bộ tự động cho nó thì tốt quá. Và e thấy việc này cũng là có khả năng thực thi ạ
    Ý tưởng của e như sau:

Cần 1 bộ hẹn giờ: Bật từ 6g tối đến 7g sáng (có thể điều chỉnh càng tốt).
    T2: 1 mạch gồm quang trở để khi có xe đi ngược chiều chiếu sáng vào thì nó chuyển từ đèn xa sang đèn gần.

Đây chỉ là ý tưởng và mong muốn. Các bác cứ phát triển nhé. Có gì thành công ới e một tiếng với các bác nhé!

Nguyên văn bởi nicktinhban8 Xem bài viết
    Các bác ạ! Tình hình là e vừa bị xơi mất 150k vì quên không bật đèn. Ức chế quá, mà mới có 6g30 chứ.
    Về e nghĩ rằng giá như có thể tạo được bộ tự động cho nó thì tốt quá. Và e thấy việc này cũng là có khả năng thực thi ạ
    Ý tưởng của e như sau:

Cần 1 bộ hẹn giờ: Bật từ 6g tối đến 7g sáng (có thể điều chỉnh càng tốt).
    T2: 1 mạch gồm quang trở để khi có xe đi ngược chiều chiếu sáng vào thì nó chuyển từ đèn xa sang đèn gần.

Đây chỉ là ý tưởng và mong muốn. Các bác cứ phát triển nhé. Có gì thành công ới e một tiếng với các bác nhé!
    cái này chỉ cần 2 mạch cảm biến ánh sáng là đủ bạn à. 2 mạch như nhau
    gôm có 1 con quang trở 2 bjt, 1relay, và mấy con trở và 1 tụ 1000uF cho 1 mạch.
    email:
    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Bác ơi! Ở VN nó quy định giờ bác ạ!
      Hôm qua e đi trời vẫn sáng ngon lành cành đào mà vẫn bị tóm. ức không cãi được câu nào đành ngậm ngùi đút 150k.hic

Comment

Nguyên văn bởi nicktinhban8 Xem bài viết
        Bác ơi! Ở VN nó quy định giờ bác ạ!
        Hôm qua e đi trời vẫn sáng ngon lành cành đào mà vẫn bị tóm. ức không cãi được câu nào đành ngậm ngùi đút 150k.hic
        oạch vô lý vậy. bác bị sao chứ mình mấy lần có sao đâu. bác điều chỉnh sao cho nó thấy ánh sáng yếu yếu là đóng là được. để tránh với tác động nhầm đèn đường nữa
        email:
        chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Thế mình mới ức. Vì sợ tác động của đèn đường nên chắc chỉ có dùng mấy cái chỉnh theo thời gian thì mới ổn được bác ạ. e xem trên mạng cũng có mấy bộ lắp sẵn nhưng không lẽ lại dùng như thế thì không thấy mang tính phát minh nữa ạ

Comment

Bác đi "xế nổ" hay "xế hộp". Theo mình thì chỉ nên lắp bộ cảm biến ánh sáng để nhắc nhở ta mở đèn khi cần thôi.

Comment

cái này liên quan đến RTC đấy, lúc tắt xe đi thì lấy gì nuôi cho nó, lấy điện bình để cỡ vài tháng xem( đóng cả rơ le mà)
              sao không làm quang trở khi hơi thấy tối là đèn sáng nhưng vướng đèn đường
              nói chung là tùy ý thức mỗi người
              SĐt: 01238004961

Comment

Về tác giả

Collapse

nicktinhban8 Tìm hiểu thêm về nicktinhban8

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X