Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tự làm plasma ball

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tự làm plasma ball

Chắc hẳn những bạn nào đã từng nhìn thấy "quả cầu ma thuật" plasma Click image for larger version

Name:	200px-Plasma-lamp_2.jpg
Views:	1
Size:	8.8 KB
ID:	1416130Click image for larger version

Name:	220px-Plasma_lamp_touching.jpg
Size:	7.8 KB
ID:	1416131 thì đều thích thú muốn được sở hữu 1 quả. Nhưng không phải ai cũng có thể mua, tuy giá khá rẻ 150k ~ 200k một quả của TQ, ngay chỗ mình là Quảng Ninh nhưng để kiếm được thì không thể, bởi vì ít nơi bán. Mình nghĩ ra 1 giải pháp là tự tạo 1 quả cầu như vậy, vài linh kiện đơn giản và chiếc bóng sợi đốt. Mình đã làm được 60% rồi, chỉ mắc lỗi là nó không sáng. Mình dùng em TIP41, 1 trở và flyback Click image for larger version

Name:	plasma ball.png
Views:	2
Size:	24.3 KB
ID:	1416128, khi đặt gần 2 đầu ra của flyback thì xuất hiện tia điện tím ngoằn nghoèo, nhưng khi nối vào bóng đèn thì lại không thể phát ra những tia điện như vậy.
    Trên diễn đàn thấy có nhiều cmt, có người nói đã làm rất nhiều và thành công, nhưng không chịu post xin cái mạch hướng dẫn. Vậy ai biết xin chỉ giáo giùm với
    Điện tử là niềm vui của tôi, tôi yêu sáng tạo!

Mong sớm nhận được sự giúp đỡ từ m.n

Comment

Đẹp quá, muốn làm thử ghê, nhưng nhìn 1500V đầu ra ngó lạng quạng sống ko thọ với nó quá, mà nhìn mấy tia điện uốn éo bạn có chắc là 1500V ko hay là 15KV đó, điện áp kích từ vợt đập muỗi là 1200V đó mà có thấy gì đâu ngoài muỗi nổ lép bép. Thích quá mình tìm hiểu cái này xem thế nào.
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Đẹp quá, muốn làm thử ghê, nhưng nhìn 1500V đầu ra ngó lạng quạng sống ko thọ với nó quá, mà nhìn mấy tia điện uốn éo bạn có chắc là 1500V ko hay là 15KV đó, điện áp kích từ vợt đập muỗi là 1200V đó mà có thấy gì đâu ngoài muỗi nổ lép bép. Thích quá mình tìm hiểu cái này xem thế nào.
        1500 vòng dây bạn ạ, điện thế ra của mình khoảng 3k rồi, khi để gannf nhau bắn điện và tiếng rít rất lớn, mình đang làm stun gun nhưng mà không kiếm được cái diac nên lấy luôn mạch
        Còn trên vợt muỗi theo mình biết là do sự phóng điện của mấy con tụ (loại 2kv thì phải) rồi tích vào 1 con tụ lớn hơn, sờ vào chỉ tê tê thôi. Hôm nọ làm stun gun quên không xả điện trong con tụ phóng điện ấy đi nó giật cho nhảy như phê lắc
        Last edited by nutekid; 22-02-2013, 21:10.

Comment

à em còn thử dùng cái dùi cui của tàu khựa nó ghi 1000kv, nhưng cũng cahr thấy có cái gì, hay tại phải bơm khí agon vào thì mới sàng, thấy trên youtube nó cũng làm bằng bóng này mà sáng dữ lắm

Comment

Sao thấy chả ai quan tâm đến chủ đề hay thế này nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi nutekid Xem bài viết
              à em còn thử dùng cái dùi cui của tàu khựa nó ghi 1000kv, nhưng cũng cahr thấy có cái gì, hay tại phải bơm khí agon vào thì mới sàng, thấy trên youtube nó cũng làm bằng bóng này mà sáng dữ lắm
              Đúng rồi đó bạn phải bơm khí hiếm vào cái bóng thường là khí neon hoặc argon vào thì nó mới được, mỗi loại khí cho ra mỗi màu khác nhau, mình thấy có thằng làm ra tia màu hồng và xanh lá đẹp mê ly.
              Bạn kiếm cái biến thế flyback ở đâu ra hay thế, mình tham khảo thấy tụi nó bảo lấy trong các màn hình tivi thời Bác Hồ còn sống mới có, vậy khó kiếm quá, có tự quấn được ko bạn??, Còn cái vụ khí hiếm tìm cũng khó nữa, mình có thấy bán cái cầu này giá 350K 1 quả trên mạng bán kính 11cm, chắc mình mua về thử 1 quả ngâm cứu trước.
              Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
              Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                Đúng rồi đó bạn phải bơm khí hiếm vào cái bóng thường là khí neon hoặc argon vào thì nó mới được, mỗi loại khí cho ra mỗi màu khác nhau, mình thấy có thằng làm ra tia màu hồng và xanh lá đẹp mê ly.
                Bạn kiếm cái biến thế flyback ở đâu ra hay thế, mình tham khảo thấy tụi nó bảo lấy trong các màn hình tivi thời Bác Hồ còn sống mới có, vậy khó kiếm quá, có tự quấn được ko bạn??, Còn cái vụ khí hiếm tìm cũng khó nữa, mình có thấy bán cái cầu này giá 350K 1 quả trên mạng bán kính 11cm, chắc mình mua về thử 1 quả ngâm cứu trước.
                mình tự quấn thôi, sơ đồ bên trên ấy, bạn ra quán đt mua cục cảm lõi ferait gì ấy nhỉ ( sr vì mình k phải dân đt) quấn như sơ đồ, bạn hàn 1 chân sơ cấp lại, quấn 25 vòng theo chiều kim đồng hồ, hàn lại rồi lại quấn 7 vòng (cung chiều với kim đh nhé), hàn lại, chú ý k được để chồng lên nhau, sau đó dán băng dính và keo cách điện. Cuộn thứ cấp bạn quấn tẹt, nhưng cứ quấn được 1,2 lớp lại đổ keo cách điện, tầm 2000 vòng là ngon rồi, cách điện tốt vào nhá

Comment

POWERLABS Plasma Globe page! tham khảo

Comment

Sao vẫn chưa thấy ai giúp nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi nutekid Xem bài viết
                      Sao vẫn chưa thấy ai giúp nhỉ
                      ây zà. cái vụ này nhìn thích ghê nhưng mà chưa biết làm sao. Có pro nào vào giúp với ạ

Comment

hay đó,kiếm cái cục flyback trong tivi làm phát xem.Click image for larger version

Name:	schematic1.gif
Size:	6.0 KB
ID:	1375004 cuộn feedback 3 vòng - 0.64mm,cuộn primary 5 vòng -1->1.6mm

Comment

cái quan trọng trong này là.
                          1: chất khí dễ bị i-on hoá bên trong quả cầu.
                          2: cực mass phải hoàn toàn cách ly với đất, với người, nếu rờ vào mass & bên ngoài vỏ vẫn giật(bị rồi)

không dễ làm đâu, vì không thể rút chân không và không co chất khí đó để cho vào 1 quả cầu thuỷ tinh!
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

Đã thử với bóng compac, sờ tới đâu sáng tới đó, còn có màu hơi tím gần tay

Comment

e làm cũng như bác đó,nó chỉ sáng nhẹ và cự ly phóng điện có vài milimet thui,ko biết có tại lõi ferit ko vì e có làm vỡ nó,nhưng đã gia nhiệt hàn chắc lại rồi mà.cuộn ra e quấn dây 0.6 tầm 2000 vòng,dùng con tran d718,cuộn pri quấn 5vong cỡ dây bằng que tăm tròn,điện áp vào là 24v 3a,có gì sai các bác chỉnh e với

Comment

Về tác giả

Collapse

nutekid Tìm hiểu thêm về nutekid

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X