Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bạn giúp mình làm mạch bóng đèn led ngủ 1w

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn giúp mình làm mạch bóng đèn led ngủ 1w

Mình không hiểu nhiều về điện tử.Nhà mình có máy phòng ngủ, trước kia dùng đèn ngủ mỗi bóng 5w sợi đốt.Mình mới mua trục bóng đèn led tròn 1w dùng điện 220v AC về dùng.Nhưng sao mình dùng được máy ngày thì nó hư dần dần mất ba bóng rồi.Cho mình hỏi, chỉ số 1w của bóng đèn là toàn bộ công suất quả bóng đèn đó tiêu thụ (bao gồm led, điện trở...) hay chỉ có công suất của led tiêu thụ điện thôi, không tính công suất điện trở....Mình có đọc và xem các bạn chế đèn ngủ từ ba bóng led và máy con điện trở đấu trực tiếp vào điện 220v AC.Mình thấy có nói nó mấy wat chứ không phải là 1w.Xin các bạn chỉ cho mình biết, để làm một bóng đèn led ngủ 1w với hai ba con led thì làm thế nào và sơ mạch ra sao.Các bạn cho mình biết mình phải dùng led gì, điện trở gì .... chỉ số mỗi con led, điện trở...bao nhiêu.Để tạo thành một bóng đèn ngủ 1w dùng được lâu.Mình xin cảm ơn !

Nguyên văn bởi giotlelehong Xem bài viết
    Mình không hiểu nhiều về điện tử.Nhà mình có máy phòng ngủ, trước kia dùng đèn ngủ mỗi bóng 5w sợi đốt.Mình mới mua trục bóng đèn led tròn 1w dùng điện 220v AC về dùng.Nhưng sao mình dùng được máy ngày thì nó hư dần dần mất ba bóng rồi.Cho mình hỏi, chỉ số 1w của bóng đèn là toàn bộ công suất quả bóng đèn đó tiêu thụ (bao gồm led, điện trở...) hay chỉ có công suất của led tiêu thụ điện thôi, không tính công suất điện trở....Mình có đọc và xem các bạn chế đèn ngủ từ ba bóng led và máy con điện trở đấu trực tiếp vào điện 220v AC.Mình thấy có nói nó mấy wat chứ không phải là 1w.Xin các bạn chỉ cho mình biết, để làm một bóng đèn led ngủ 1w với hai ba con led thì làm thế nào và sơ mạch ra sao.Các bạn cho mình biết mình phải dùng led gì, điện trở gì .... chỉ số mỗi con led, điện trở...bao nhiêu.Để tạo thành một bóng đèn ngủ 1w dùng được lâu.Mình xin cảm ơn !
    Bạn lắp theo sơ đồ sau nếu thích sáng hơn thì thay tụ 224 bằng tụ 334 hoặc 474 là được
    Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

3 cái LED đó mắc thành 2 nhánh ngược chiều nhau, đèn mới sáng, bạn maitienloc ạ.
      Có phải mạch như thế này không:
      Click image for larger version

Name:	n ngủ 3LED.png
Views:	3050
Size:	4.2 KB
ID:	1672505
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Mình cảm ơn hai bạn nhiều nhé !Vậy làm như thấ này thì khi cắm đèn vào dòng 220v thì mỗi giờ nó chỉ tốn 1w đúng không hai bạn?Cho mình hỏi điện trở 560 ôm và 330k có cần phải công suất bao nhiêu không vậy?Hay chỉ cần đúng số 560 ôm và 330k là được.Còn tụ điện có thể dùng 224, 334, 474 mi cờ rô pha ra và đúng 400v đúng không a?Đèn led thì mình dùng bao nhiêu vôn, công suất và am pe thế hai bạn hay led thế nào cũng được?Mình muốn hỏi rõ để lên chợ nhật tảo mua cho đúng rồi về làm thử a.Mình có thể cắt một miếng nhựa tròn và gắn điện trở, tụ, led và nối dây rồi lắp vô quả bóng đã cháy được không hai bạn.Vì bóng led mình mua bị cháy nó có nắp mở ra được.

Comment

- Điện trở loại bình thường , loại 1/4W là được.
          - LED: Dùng loại LED siêu sáng màu trắng, (hay gọi là LED 3 ly rưỡi hoặc LED 5 ly), khi đó dùng tụ 224 (tức là 0,22uF; 400V).
          - Có thể cải lại cái bóng đèn vỏ nhựa cũ của bạn, có ai cấm điều đó đâu ?
          Nên dùng LED be bé thôi. Phòng ngủ mà bạn lắp LED 1W thì có mà nhìn thấy cả từng cái lông , ngủ sao được ?

Comment

Mình cám ơn bạn nhiều nhé !Mà led bé thôi là sao bạn?Là lắp led bình thường, led nào cũng được, không cần led siêu sáng phải không bạn?Ý mình muốn lắp làm sao cho quả bóng đèn toàn bộ linh kiện trong quả bóng đèn kể cả 3 led tiêu thụ điện chỉ 1w/h thôi a.Cho mình hỏi gắn ba con led siêu sáng 5 ly thì nó cũng chỉ có 1w đúng không bạn?Nếu sáng quá mình bỏ bớt 1 led đi thì có cần thay đổi còn gì không ?

Comment

Tốt nhất là bạn cứ làm đi, dùng LED siêu sáng 5 ly cũng được.

Thử xem LED nó sáng thê nào, rồi bỏ vào phòng ngủ, đến đêm xem nó có sáng quá hay không.
              Việc sắp xếp bố trí đèn như thế nào là tùy bạn, chẳng lẽ cái này mà bạn cũng phải hỏi ???

Muốn bỏ bớt 1 LED thì bỏ đi 1 cái còn 2 cái đấu ngược chiều nhau.
              Muốn thêm 1 cái thành 4 LED thì thêm vào nhánh 1 LED thành 2 nhánh mỗi nhánh 2 LED.
              Muốn sáng thêm nữa thì lắp 5 LED, 6 LED.
              Muốn "cải lương" thì lắp LED màu.
              Muốn đề phòng cháy nổ thì mua sẵn 1 bình cứu hỏa mini....

Khi cưới vợ, định tự làm 1 cái đèn ngủ để trong phòng ngủ của 2 vợ chồng... gọi là đèn DIY tự tui.
              Đến khi vợ sắp sinh thì vẫn chưa làm xong, nên tự an ủi là để sau này vợ sinh sẽ làm cho xong để vợ có đèn chăm sóc con...
              Đến khi con lớn vẫn chưa xong, thôi đành chờ khi nào con lấy vợ mình sẽ hoàn thành 1 cái đèn ngủ tặng nó dùng trong phòng tân hôn vậy...

Tôi thấy bạn hỏi cả gần 2 tuần rồi mà vẫn chưa bắt đầu ... thì tốt nhất đừng làm nữa, mua cho nó nhanh

Comment

Mình cám ơn bạn nhiều nhé !Mà led bé thôi là sao bạn?Là lắp led bình thường, led nào cũng được, không cần led siêu sáng phải không bạn?Ý mình muốn lắp làm sao cho quả bóng đèn toàn bộ linh kiện trong quả bóng đèn kể cả 3 led tiêu thụ điện chỉ 1w/h thôi a.Cho mình hỏi gắn ba con led siêu sáng 5 ly thì nó cũng chỉ có 1w đúng không bạn?Nếu sáng quá mình bỏ bớt 1 led đi thì có cần thay đổi còn gì không ?
                bác HTTTTH đã giải thích và trả lời rồi bạn bắt tay vào chiến luôn đi , để chi cái mạch này đơn giản quá mà, còn ánh sáng có đủ hay thiếu thì tùy bạn điều chỉnh chứ sao mà ai giúp được.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  3 cái LED đó mắc thành 2 nhánh ngược chiều nhau, đèn mới sáng, bạn maitienloc ạ.
                  Có phải mạch như thế này không:
                  [ATTACH=CONFIG]n1672505[/ATTACH]
                  Ồ đúng là mình vẽ ngược 1con diot ,vì cơ bản nó là cầu diot bỏ đi 1con và không lấy ra 2 đầu - + mà thôi xin cám ơn Mod HTT nhé. À mà này tiện thể hỏi luôn mình làm đèn kiểu này nhưng toàn đấu con trở 560om ở pha đối diện thôi .Kiểu đấy và kiểu bạn vẽ có gì khác nhau và ảnh hưởng gì lắm không?

Comment

Bạn HTT đã mô tả kỹ rồi và đã sửa cả mạch mình vẽ sai.Bạn thực hành đi rồi hỏi tiếp.Mình sơ bộ thế này .Nếu bạn có đèn cũ hỏng thì ok rồi, còn tấm nhựa thì để cho nhanh và dễ làm bạn lấy cái đĩa cd cũ dùng cái gì đó nhọn và đầu nhỏ thôi dùi mấy lỗ thế là ok . Còn về cái đèn thì độ sáng với ba con led và lắp tụ 474-400v đến tầm sau 22h trở đi nếu để gần có thể đọc sách được.Độ bền như mình dùng thắp từ 10-20h/ngày đến nay được 2 năm rồi chưa thấy giảm độ sáng. Cứ làm đi nhé chúc thành công

Comment

Nguyên văn bởi maitienloc Xem bài viết
                      ... À mà này tiện thể hỏi luôn mình làm đèn kiểu này nhưng toàn đấu con trở 560om ở pha đối diện thôi .Kiểu đấy và kiểu bạn vẽ có gì khác nhau và ảnh hưởng gì lắm không?
                      Mạch nối tiếp thì vẽ và lắp ở trước hay sau cũng thế, miễn là các đoạn mạch vẫn nối tiếp là được mà...

Comment

Mình cảm ơn hai bạn nhiều nhé !Vậy làm như thấ này thì khi cắm đèn vào dòng 220v thì mỗi giờ nó chỉ tốn 1w đúng không hai bạn?Cho mình hỏi điện trở 560 ôm và 330k có cần phải công suất bao nhiêu không vậy?Hay chỉ cần đúng số 560 ôm và 330k là được.Còn tụ điện có thể dùng 224, 334, 474 mi cờ rô pha ra và đúng 400v đúng không a?Đèn led thì mình dùng bao nhiêu vôn, công suất và am pe thế hai bạn hay led thế nào cũng được?Mình muốn hỏi rõ để lên chợ nhật tảo mua cho đúng rồi về làm thử a.Mình có thể cắt một miếng nhựa tròn và gắn điện trở, tụ, led và nối dây rồi lắp vô quả bóng đã cháy được không hai bạn.Vì bóng led mình mua bị cháy nó có nắp mở ra được.
                        Thế nào đã làm được chưa? Xem cái hình này

Comment

Xin cam on moi nguoi nhe !

Comment

Chào hai bạn.mình đã làm thử mấy cái đèn rồi.dùng 3 led thì không sáng mấy á.mình dùng 5 led cho nó sáng hơn.Mình thấy con điện trở 560 ohm cực nóng luôn a.còn con 330k không thấy nóng.Cho mình hỏi làm sao để con 560ohm nó không có nóng vậy hai bạn?Nó nóng như vậy có mau hư không vậy?

Comment

Chứng tỏ bạn thích sáng, đèn mình làm bán khách hàng toàn nói sáng quá họ lấy giấy quấn quanh để giảm bớt ánh sáng cho dễ ngủ. Vấn đề bạn hỏi theo tôi bạn ráp trở 330 mà không nóng thì những cái sau cứ thế mà làm, không có gì ảnh hưởng cả, thân chào!

Comment

Về tác giả

Collapse

giotlelehong Tìm hiểu thêm về giotlelehong

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X