Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp về máy phát điện bằng động xe máy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp về máy phát điện bằng động xe máy

Em xin chào tất cả các bác
    em ko biết pots vào đâu nếu nhầm xin Mod chuyển giúp em xin cảm ơn rất nhiều ạ
    Em có 1 động cơ xe máy TQ (xe wave tầu ) em định làm động cơ để phát điện
    dyamo phát điện là loại thường sữ dụng mà nó gắn vào đầu nổ chay dieezen
    nhưng bây giò em ko biết liệu động cơ xe máy công suất thế nào và vòng quay của nó có thích hợp với máy phát hay ko
    xin các bác giúp em với
    em xin chân thành cảm ơn rất nhiều ạ

Ban tham khảo video này nhé, tiện 2 cái bánh truyền lực cho thích hợp mà thôi.>>>>> How to Build an Engine/Alternator Generator 2/2 Putting it Together - YouTube
    Và đây nữa >>>> How to Build an Engine/Alternator Generator 1/2:Finding Parts - YouTube
    Đây nữa, tha hồ ngâm cứu nhé >>>> Home Made Alternator Generator - YouTube
    Làm xong cho anh em xem video nhé !

Comment

xem xong nhưng ko hiểu mấy
      em muốn biết vòng quay của động cơ xe máy như thế nào liệu có phù hợp với máy phát ko

Comment

Nguyên văn bởi tuanlamha88 Xem bài viết
        xem xong nhưng ko hiểu mấy
        em muốn biết vòng quay của động cơ xe máy như thế nào liệu có phù hợp với máy phát ko
        Chán bạn quá, hai cái thiết bị trong tay bạn cả, chứ tôi có cái nào đâu ! . Bây giờ bạn phải biết thông số của tb của bạn như vòng quay tiêu chuẩn, P, U, I. P máy honda truyền lực phải lớn hơn P dinamo thì tôt, không thì cũng không sao... Đọc được số vòng quay thì tính toán trên giấy dễ, không thì phải bằng thực nghiệm: Quay bao nhiêu vòng / phút thì được 12v, bên kia ga non bình thường ổn định tốc độ thì được bao nhiêu vòng/ phút. Rồi từ đó theo tỷ lệ mà tính tỷ số truyền của puly. Đo đạc rồi mang đi tiện. Nói chung phải biết chút về cơ khí ! DIY cái này cần biết cơ nhiều hơn điện....còn nhiều vấn đề lắm ( vd như tải cố định, tải thay đổi.., cái đó để sau ), nhưng cứ làm từng bước thế đã, thực nghiệm thì tính toán rồi làm, lại vừa làm vừa chỉnh sửa.....
        Bạn xem thêm cái máy nạp ăc quy...bằng cơm tôi đang dùng nhé: >>> http://www.youtube.com/watch?v=G3LfP...ature=youtu.be
        Còn đây là phát hiện người vào cửa, chế lại từ chuông cửa dùng RF: cấy thêm mắt nhận hồng ngoại ở TV cũ, dùng remote phát IR: >>> http://www.youtube.com/watch?v=7ldNIuVpE4Q
        Còn đây là DIY máy ép plastic dùng để ủi PCB: >>> http://www.youtube.com/watch?v=HN3FkIxFTV0 bộ gia nhiêt và bánh răng cũng lấy từ cái máy in laser ra thôi.
        Last edited by Lam-dt; 09-03-2013, 12:49.

Comment

dạ em xin cảm ơn bác rất nhiều
          để em ngâm cứu
          động cơ xe máy thì ở trục động cơ (phần gắn với mâm điện ) thì 20% ga thì đc 4000v/p
          ko biết công suất của nó có kéo dc củ phát 3kva 1 pha của TQ ko nữa vì củ phát của em mất hiết thông số rùi do mua cái cũ
          vấn đề em quan tâm và chưa hiểu đó là công suất của động cơ xe máy có thể kéo dc củ phát 3kva ko
          và vòng quay có ảnh hưởng tới tần số của củ phát ko
          các bác thông cảm vì thật sự em đang bỡ ngỡ quá
          cơ khí thì em có thể làm dc

Comment

dạ em xin cảm ơn bác rất nhiều
            để em ngâm cứu
            động cơ xe máy thì ở trục động cơ (phần gắn với mâm điện ) thì 20% ga thì đc 4000v/p
            ko biết công suất của nó có kéo dc củ phát 3kva 1 pha của TQ ko nữa vì củ phát của em mất hiết thông số rùi do mua cái cũ
            vấn đề em quan tâm và chưa hiểu đó là công suất của động cơ xe máy có thể kéo dc củ phát 3kva ko
            và vòng quay có ảnh hưởng tới tần số của củ phát ko
            các bác thông cảm vì thật sự em đang bỡ ngỡ quá
            cơ khí thì em có thể làm dc
            Vài điều góp ý với bác về máy phát khi kết nối với động cơ khác, tần số điện áp ra phụ thuộc vào số vòng quay của trục máy phát,và tùy theo số cực của máy phát. công suất hiệu dụng phát ra của máy phát liên quan đến sức kéo của động cơ, bao giờ công suất của động cơ phải lớn hơn 1,5 lần công suất của máy phát, khi máy phát sử dụng 75% công suất thiết kế,( ở đây máy phát 3KVA, động cơ xe máy trung bình 4 mã lực =2,9KW) như vậy khi kéo bằng động cơ xe máy thì chỉ lấy được 35%, công suất máy phát thôi(+/- 1KVA) còn bác nói vòng quay của động cơ xe máy ở 20% ga mà đã 4000(bốn ngàn)v/p thì bác đo bằng cái gì thế? động cơ đốt trong mà 4000v/p thì sợ lắm đấy!!! Nhưnmg khi dùng động cơ xe máy để kéo máy phát thì phải chú ý đến vấn đề giải nhiệt cho động cơ, chứ không thì bó piston luôn!

Comment

Click image for larger version

Name:	11-Jul-14-oto-hui4988.jpg
Views:	1
Size:	21.8 KB
ID:	1375284thế là cũng khó bác nhỉ
              em dựa vào thông số đó để đo và ga
              vòng tính trên trục động cơ chứ ko phải nới bánh xe
              chứ em ko có thiết bị đo lường gì vì khi ga hết cỡ em đo dc 15V tại dây đèn
              như vậy nếu động cơ xe máy mà kéo phát 3kw thì ko thể phải ko bác

Comment

3000 Watt Generator Powers Itself, Grinder & Drill Press. - YouTube

cái đó có khả thi ko các bác

Comment

[ATTACH=CONFIG]61804[/ATTACH]thế là cũng khó bác nhỉ
                  em dựa vào thông số đó để đo và ga
                  vòng tính trên trục động cơ chứ ko phải nới bánh xe
                  chứ em ko có thiết bị đo lường gì vì khi ga hết cỡ em đo dc 15V tại dây đèn
                  như vậy nếu động cơ xe máy mà kéo phát 3kw thì ko thể phải ko bác
                  họ tính kiểu gì đó chứ, chứ tôi chưa thấy cái trục chính động cơ máy xăng máy dầu nào mà quay tới 3000-9000 vòng/phút đâu(trừ xe công thức 1 không nói) còn động cơ xe máy thì chỉ kéo cái 3 kw để chơi thắp sáng vài bóng đèn thì được.

Comment

Máy phat điện nhỏ quay 3000v/p cũng là bình thường, cao đến 9000 mới ghê thôi. 3kw là max, trong điều kiện trên ta chỉ dùng tải đến 1kw là được không vấn đề gì, quá tải là thấy ngay ấy mà. Ta dùng tải cho tối ưu là được.>>>Máy phát điện xăng - Honda - Elemax - Kama - Vonga - Máy phát điện dầu - Yanmar - Iveco - John Deere - Denyo - Máy phát điện hàn - Máy phát điện cho thuê - Máy phát điện đã qua sử dụng - Phụ tùng máy phát điện - Đầu nổ đa năng - Máy bơm nước - Máy né
                    Last edited by Lam-dt; 09-03-2013, 22:08.

Comment

em xin chân thành cảm ơn tất cả các bác đã giúp em
                      thế là vấn đề này phải dùng tới máy dezen thôi
                      tiếc quá em lại muốn cần công suất 3kw cấp cho dàn nét
                      em xin cảm ơn các bác rất nhiều ạ

Comment

Cứ mạnh dạn làm đi bạn à, mà dàn nét của bạn tiệu thụ điện ra sao ?

Comment

em xin chân thành cảm ơn tất cả các bác đã giúp em
                          thế là vấn đề này phải dùng tới máy dezen thôi
                          tiếc quá em lại muốn cần công suất 3kw cấp cho dàn nét
                          em xin cảm ơn các bác rất nhiều ạ
                          3KW chay cho dàn NET thì bở hơi tai rồi( 10 bộ), máy phát 3kw thì cái máy diezen 9hp kéo mới đủ tua được(hz) bác ơi, nhưng cũng xịt khói đen đó!!!

Comment

cái đấy có thực hiện dc ko hả các bác
                            em vẫn làm động cơ xe máy nhưng dùng tải nhỏ
                            còn mua thêm máy diezen nữa

Comment

cái đấy có thực hiện dc ko hả các bác
                              em vẫn làm động cơ xe máy nhưng dùng tải nhỏ
                              còn mua thêm máy diezen nữa
                              con bò kéo con trâu thì không thể rồi! năng lượng tiêu thụ để cái mô tơ kéo cái máy phát gấp 2,5 lần năng lượng thu được từ máy phát này!!!! mô hình này chỉ để đổi điện 1 pha ra 3 pha hoặc thay đổi tần số nguồn điện thì hợp lý thôi, nhưng cái mô tơ để kéo thấy nhỏ quá!

Comment

Về tác giả

Collapse

tuanlamha88 Tìm hiểu thêm về tuanlamha88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X