Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đảo chiều động cơ 1 pha đây !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đảo chiều động cơ 1 pha đây !

Ảnh đây:
    https://m.facebook.com/photo.php?fbi...ce=46&refid=17
    Mạch đảo chiều động cơ 1 pha do mh nghĩ ra (động cơ của mình có cuộn đề và cuộn chạy giống nhau) !
    Mục đích : Khi chưa đóng công tắc,động cơ ko hoạt động,khi công tắc K đóng,động cơ quay,sau 1 thời gian động cơ tự động đảo chiều quay !
    Hoạt động như sau:
    Khi đóng công tắc K ,tụ C1 được nạp, 2 relay L1 và Lk sẽ đóng (L1 cấp cho động cơ,còn Lk cấp cho mạch dưới).Do Lk đóng nên Tụ C2 được nạp nhưng không làm cho L2 đóng được(bởi vì R+rB khá lớn nên UEB không đủ phân cực nên trans T3 và T4 không dẫn).
    Sau khi tụ C1 nạp đầy,T1 và T2 tắt->L1 và Lk nhả.Lúc này tụ C2 phóng điện qua rB làm T3 và T4 dẫn-> L2 đóng-> làm quay động cơ !
    ( L1 làm động cơ quay và L2 làm động cơ quay ngược lại)
    Mời các bác cho ý kiến ! Mh ko phải dân điện tử nên có gì sai sót các bác đừng cười ! :-)
    Ngoài kia súng nỗ...đốt lửa đêm đen....
    Tầm đạn thay tiếng em.....

yahoo: kieuanh3d
    gmail:
    01295.3333.60

Phức tạp hóa 1 cái mạch xưa như .... Trái đất! Làm cái mạch Đa hài mất 2 Transistor + 2 tụ + 2 trở + 2 Relay là xong. Thời gian chuyển thay đổi bằng cách thay trị số tụ và trở. Relay lắp 2 cái vào C của 2 Tranistor . Ngon - Bổ - Rẻ lắp lên chạy ngay, cắt điện tắt ngay.
    Phát minh ra cái người ta làm từ giữa thế kỷ trước mà mang lên đây e không hợp vì ở đây toàn là dân ...điện tử!
    (Lưu ý: Đổi chiều động cơ không có thời gian nghỉ thì nhanh đi tiếp điểm Relay lắm đấy nhé!)
    Tập đoàn MIN, MOD là đao phủ của tự do ngôn luận!

Comment

Dùng mạch đa hài không được bác ạ ! Vì 2 tụ sẽ luân phiên nhau liên tục không bao giờ ngừng.Mà mạch của em ko cần tắt công tắc nó cũng dừng(yêu cầu là ko đc tắt công tắc)

gmail:
      01295.3333.60

Comment

Vậy bác cho em hỏi,khi đóng mạch đa hài thì transistor nào thông trước?
        (Giả sử R1=R4 và C1 > C2)

gmail:
        01295.3333.60

Comment

Nguyên văn bởi KieuAnhh Xem bài viết
          Dùng mạch đa hài không được bác ạ ! Vì 2 tụ sẽ luân phiên nhau liên tục không bao giờ ngừng.Mà mạch của em ko cần tắt công tắc nó cũng dừng(yêu cầu là ko đc tắt công tắc)
          việc điều khiển chiều quay cho động cơ có quán tính bằng mạch đa hài luân phiên sẽ không được hoàn hảo vì sự chuyển mạch rất nhanh, khi động cơ chưa kịp dừng đã bị đảo chiều thì hư hỏng là điều khó tránh khỏi , muốn thực hiện việc thay đổi đơn giản bằng mạch đa hài thì phải có mạch trễ khống chế thời gian để động cơ ngừng lại rồi mới đảo chiều quay . nguyên lý là khi mạch đa hài đổi trạng thái thì sau đó mấy giây, tùy theo trạng thái của động cơ, thì phần chấp hành lệnh đóng rơ le đảo chiều mới được thông để đóng rơ le đảo chiều , phải dùng 2 rơ le để đảo chiều .

Comment

Em hiểu rồi,ý bác là đáng lẽ mắc trực tiếp relay thì mh mắc mạch trễ ở đó phải ko ạ ?
            Tiện bác cho em hỏi là có thể làm mạch đa hài sao cho tran1 dẫn 1 lúc rồi tran2 dẫn mãi(không bao giờ tắt)được ko ạ ?

gmail:
            01295.3333.60

Comment

Nguyên văn bởi KieuAnhh Xem bài viết
              Em hiểu rồi,ý bác là đáng lẽ mắc trực tiếp relay thì mh mắc mạch trễ ở đó phải ko ạ ?
              Tiện bác cho em hỏi là có thể làm mạch đa hài sao cho tran1 dẫn 1 lúc rồi tran2 dẫn mãi(không bao giờ tắt)được ko ạ ?
              đúng vậy bác à , mạch trễ nằm trước transistor đóng mở rơ le, khi mạch đa hài xác lập chu kỳ thì mạch trễ vẫn khóa rơ le lại trong một khoảng thời gian nào đó rồi mới mở rơ le , nhưng rơ le trước thì đã ngắt rồi .
              mạch đa hài như bác muốn đó thì có chứ , đó là mạch dao động đa hài đơn ổn ! transistor 1 sẽ dẫn trước một khoảng thời giam nào đó , do mình chọn , rồi transistor 2 sẽ dẫn luôn cho đến khi ngắt mạch hoặc reset lại .

Comment

Bác cho em xin cái sơ đồ với? Em search google mãi mà ko thấy mạch đơn ổn

gmail:
                01295.3333.60

Comment

em đang thực tập công nhân đang cần mạch này
                  mấy anh làm ơn cho em xin cái sơ đồ mạch với
                  chỉ cần nhấn 2 công tắc điều khiển chiều quay thôi

Comment

sao không dùng mạch rơle hoặc cầu dao cho dơn giản nhỉ

Comment

Nguyên văn bởi zeronic Xem bài viết
                      Phức tạp hóa 1 cái mạch xưa như .... Trái đất! Làm cái mạch Đa hài mất 2 Transistor + 2 tụ + 2 trở + 2 Relay là xong. Thời gian chuyển thay đổi bằng cách thay trị số tụ và trở. Relay lắp 2 cái vào C của 2 Tranistor . Ngon - Bổ - Rẻ lắp lên chạy ngay, cắt điện tắt ngay.
                      Phát minh ra cái người ta làm từ giữa thế kỷ trước mà mang lên đây e không hợp vì ở đây toàn là dân ...điện tử!
                      (Lưu ý: Đổi chiều động cơ không có thời gian nghỉ thì nhanh đi tiếp điểm Relay lắm đấy nhé!)
                      Nhờ bác thiết kế cho em cái mạch làm quay moter có hẹn giờ. Mục đích em định làm một cái biển ẩn và hiện(quay ngang hoặc nằm xuống) trong vòng 1 phút (đại khái là có lập trình time ẩn và hiện) hoặc điều khiển ẩn hiện thủ công
                      Attached Files

Comment

Mình đang làm bài tập về phần đảo chiều động cơ này, bác Kieuanhh có thể gửi mình mạch đảo chiều với. Hình bác trên FB xem ko được.
                        mail của mình: phamtien3214@gmail.com. thank bác !

Comment

Về tác giả

Collapse

KieuAnhh Tìm hiểu thêm về KieuAnhh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X