Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Flashlight dùng LED, cần giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Flashlight dùng LED, cần giúp đỡ

Mình đang mún làm 1 cái đèn pin flashlight dùng Led trắng (Led siu sáng). Lên net hỏi anh google thì ảnh trả lời trong tạp chí Nuts & Volts Feb 2008 (Tạp chí Nuts chứ ko phải tạp chí Nude đâu nha) có 1 bài vít rất hay về cách làm 1 “Digital Flashlight”. Vào mininova tải về. Nó hướng dẫn cách làm bằng 1 mạch sau:

Sơ đồ mạch

Chú thích

Hình ảnh thực tế

Mình thấy mạch này đơn giản nhưng nó dùng Microcontroller để điều khiển (nên mới gọi là Digital Flashlight). Phải lên dây cót (lập trìn) nó bằng đoạn code
    Code:
    LISTING 1. Program for ATtiny11L as charge pump.
    ;CPUMP.ASM: control FlashLight LEDs uisng ATtiny11L at 1 MHz
    ;When Voltage boost pump ON=7 NOPs, Ton=7us
    .include “TN11def.inc”
    .cseg
    .org 0
    ;——————————————————————————————————————————————————————————————————
    Start:
    sbi  ddrb, 2 ; make Portb.2 an output
    Cbi portb, 2 ; pump=OFF to begin
    Again:
    sbis ACSR, 5 ; skip next instruction if Vs=>.6V
    Sbi portb, 2 ; pump=ON for 7 NOPs (7uS)
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    nop
    Cbi portb, 2 ; pump=OFF
    rjmp Again
    ;————————————————————————————————————————————
    Cái nì thì mình no bít.

Questions:
    1) Cái con ATtiny11L Microcontroller này có dễ mua kô ? Thấy giá nó có 52 cent (<10k). Nếu có thì lập trình nó thế nào?
    2) Nếu mấy sư nương, sư huynh có mạch nào làm Flashlight dùng LED với tiêu chí: linh kiện phổ thông (rẻ tiền, dễ kiếm, chỗ nào cũng có), hiệu năng cao (độ sáng lớn, ít hao pin) thì up lên cho mình xin với !
    3) Thank 4 reading this thread, and Special thank 4 ai đó giúp mình trả lời 2 câu hỏi trên.

Độ sáng lớn thì dùng loại led luxeon, cực sáng
    Loại đèn flash light ở Sing có khá nhiều có loại chỉ 12K cái
    SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

đèn luxeon có bán ở VN ko mấy bác
      Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Có nhưng ít lắm
        SHARE KHO PHIM LỚN

Comment

Trời ! Sao mà ông xài sang vậy ? Ông dùng con vđk ATtiny chỉ để làm boost converter để đổi từ 4.5V lên ~17.5V? đã vậy lại không có feedback để ổn áp nữa chứ.

Con ATtiny đó có mua được giá rẻ thì ông còn phải mua thêm mạch nạp để lập trình cho nó nữa.

Sao không mắc song song mấy cái LED, cho nó 1 điện trở hạn dòng? Cái đèn của tui nó dùng 4 LED, 4 pin AA, 1 điện trở.
          Electronic Engineers do everything with less resistance.

Comment

Nguyên văn bởi lucas Xem bài viết
            Sao không mắc song song mấy cái LED, cho nó 1 điện trở hạn dòng? Cái đèn của tui nó dùng 4 LED, 4 pin AA, 1 điện trở.
            Tại vì nó dùng để "kích" tới 9 con superbright LED mà chỉ dùng 4.5V.
            Sau khi mò mẫm mình cũng tìm được 1 mạch khác dễ hơn nhiều đó là mạch này.

Mạch nó dùng pin Li-Ion nhưng mình xài pin con ó AA 1.5V vẫn rất sáng mà kô hao pin. Các bạn cho ý kiến về mạch này giùm với.

Comment

Mạch này LED sáng mà không hao pin, dễ lắp nhưng khó.... kiếm con 555 hoạt động ở 1.5V

Bạn ra chợ hỏi xem có con ICM7555, chính xác tới từng chữ, số nhé. Con này có thể hoạt động đc ở input = 2V. Còn loại khác thường phải 4.5V cơ. Nếu tìm đc, mách cho tôi với.

PT.
              Núi cao bởi có đất bồi
              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
              Muôn dòng sông đổ biển sâu
              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Bạn đang ở đâu, Hà Nội thì tui chịu thua. Nếu ở TP.HCM thì bạn lên trường ĐHCN tp Hồ Chí Minh, đối diện ký túc xá nữ có quán cà phê Sinh Viên, phía sau quán có tiệm bán linh kiện (bên hông bán cà phê có ngõ hẽm, theo ngõ đó mà vào tiệm bán linh kiện). Chỗ này có bán con ICM7555. Giá 2k/1em.

PS: Địa chỉ trường DHCN 12 Nguyễn Văn Bảo, F4, Q Gò Vấp, TPHCM. Good luck!
                Last edited by caubechancuu; 24-02-2009, 17:52.

Comment

em thì làm đơn giản hơn. hôm trước em kiếm được một cái đèn, nó gồm 36 led siêu sáng mắc song song, chạy 4 pin AA 1.5 V, em về chế lại, lắp pin điện thoại vào , gắn đầu sạc, thế là dc một cái đèn shok, thắp vào những lúc mất điện hay mang đi đâu đó, rất tiện lợi. nó chạy liên tục được khoảng 2h (em xài pin second-hand nên nó cũng tích điên hơi kém). pin đt có 3.6 V mà nó vẫn sáng bt. em thấy ngoài chợ hay mấy cửa hàng điên ko có bán cái đèn này (em kiếm ở ngoài phế liệu), nếu có mua về thắp sáng cũng được đóa!!!
                  à mà pác nào ở bình dương có bít chỗ nèo bán linh kiện điện tử hok? chỉ em với! thanks nhìu nhìu!!

Comment

Nguyên văn bởi caubechancuu Xem bài viết
                    Bạn đang ở đâu, Hà Nội thì tui chịu thua. Nếu ở TP.HCM thì bạn lên trường ĐHCN tp Hồ Chí Minh, đối diện ký túc xá nữ có quán cà phê Sinh Viên, phía sau quán có tiệm bán linh kiện (bên hông bán cà phê có ngõ hẽm, theo ngõ đó mà vào tiệm bán linh kiện). Chỗ này có bán con ICM7555. Giá 2k/1em.

PS: Địa chỉ trường DHCN 12 Nguyễn Văn Bảo, F4, Q Gò Vấp, TPHCM. Good luck!
                    Cám ơn "Cừu boy", cũng xin lỗi luôn thể, thực tình tôi muốn kiếm con 1555 của Zetex hơn Nhưng hôm đó nhớ không ra. Zetex zsct1555 chạy đc ở mức 0.6 Volt

PT.
                    Last edited by phanta; 25-02-2009, 11:28.
                    Núi cao bởi có đất bồi
                    Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                    Muôn dòng sông đổ biển sâu
                    Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

em mua được rùi anh ơi, giá 5K, em ỡ Ninh Thuận,con đó có phải là M7555 không ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

caubechancuu Tìm hiểu thêm về caubechancuu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X