Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch chạy chữ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch chạy chữ

Số là em phải làm cái project , chọn cái đề tài là mạch chạy chữ. Cái này chỉ dùng IC số+led đơn thôi nha , ko sài vdk đâu đó. Em tính làm chữ : I love you hoặc thay chữ love thành hình trái tim cũng được. Đọc sơ sơ mấy bài thì thấy nói dùng 555 với 4017 nhưng vẫn chưa mường tượng được là sài như vậy với mục đích như vậy thì bao nhiêu led là thích hợp. Ai có nhiều kinh nghiệm tư vấn giùm em, có gì cho cái shematic luôn nha. Thanks lot of
    À quên ko bik như vậy mà muốn làm nhiều mode được ko , ví dụ như chạy tới ,lùi ,nhấp nháy ...

cái này tớ có làm rồi 1 con 4017 thì khó nhìn thấy chử lắm phải dùng 3 con 4017 lợi dụng các chân reset....enable của nó ví dụ chử tên mjnh phunghuukhanh ( phung sáng _ huu sáng _ khánh sáng) +(phung huu sáng _ huu khanh sáng)+(phunghuukhanh sáng_phung tắt _ huu tắt_ khanh tắt )
    kiếm của kiếm khách , bút của văn nhân , chân của vũ giả , giọng ca của ca nữ , đấu chí của anh hùng , mỏ hàn của thợ điện . đều giống nhau ở 1 điểm là:
    đến chết mới buông tay

Comment

Nguyên văn bởi huukhanh Xem bài viết
      cái này tớ có làm rồi 1 con 4017 thì khó nhìn thấy chử lắm phải dùng 3 con 4017 lợi dụng các chân reset....enable của nó ví dụ chử tên mjnh phunghuukhanh ( phung sáng _ huu sáng _ khánh sáng) +(phung huu sáng _ huu khanh sáng)+(phunghuukhanh sáng_phung tắt _ huu tắt_ khanh tắt )
      Vậy bạn có thể hướng dẫn sơ cho mình được ko. Nếu được thì cho mình cái mạch nguyên lý luôn đi. Cảm ơn trước .

Comment

Up lên coi có ai rành giúp em tí nè.

Comment

bạn nào biết up lên tham khảo thử nhé

Comment

sao ko có ai up bài vậy ?em củng đang cần loại này .ai biết up giùm lên em với
            tia chớp 04

Comment

up thế nào. tui có mạch nè. nhưng không biết úp. có gì thì mail cho tui nha.
              chuyentinh_hoathuytinh2002@yahoo.com

Comment

nếu bạn muốn mình có thể giúp. vì không biết úp nên có gì thì liên lạc qua mail.

Comment

ai co so do roi thi up len cho anh em kham khao voi nha

Comment

http://www.mediafire.com/imageview.p...daiydm&thumb=4
                    nè bạn ơi, xem thử phải nó không nha, mình có mạch này thui, nếu cần gì thì cứ mail cho mình nha

Comment

mỗi 1 led là 1 chữ cái như vạy mạch này có thê làm tối đa 10 chữ led cứ 4 con mắc nối tiếp nhau rồi nối vơi trở 100 a not nói dương nguôn 12v trở nối với C của trandito H1061 chẳng hạn ( trandito ngược) chân E của tran nối 0V chân B của tran nối với các chân ra của 4017 mạch trên của bạn vy_myangel cũng dùng được nhưng ko thay đổi được tần số nháy bạn nên bỏ R 47 k nối chân 3 và chân 6 của 555 đi mà thay vào đó là biến trở 100k nối từ chân 7 lên chân 6 của 555 lưu ý mạch này chỉ có thể nháy đuổi được thôi chúc thành công!

Comment

chà bác nói nghe đã tai quá, em khâm phục hehe

Comment

dạo này siêng thế có làm mạch nào thì up lên đi

Comment

y anh la sao ạ
                            up mạch gì bây giờ

Comment

Về tác giả

Collapse

forever3000 Tìm hiểu thêm về forever3000

Bài viết mới nhất