Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help! mạch Led sang rồi tắt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help! mạch Led sang rồi tắt

chào các bác! em muốn làm như thế này: khi ta ấn nút ân (nút ấn thường mớ, nghĩa là ấn vào thì có điên đi qua nó thá ra thì mất),ấn 1 lần thì led sáng, ấn lần thứ 2 thì led tắt. vậy em phải làm như thế nào, mong các bác giúp em.

mình nghĩ bạn nên tham khảo về PLC và vi sử lí mới có khả năng làm được việc này còn cái khác thì mình không biết có làm được không

Comment

Nguyên văn bởi 0973885865 Xem bài viết
      mình nghĩ bạn nên tham khảo về PLC và vi sử lí mới có khả năng làm được việc này còn cái khác thì mình không biết có làm được không
      mình nghị dùng con IC 4017 thì làm được, khi ta ấn lần thứ nhất thì cấp xung vào chân 14 CPo => Q0 nháy sang Q1, Q1 ở thì led sáng. ấn lần thứ 2 thì xung lại vào chân 14 tiếp =>từ mức cao ở Q1 nháy sang Q2, từ Q2 ta nối về chân 15 MR (restart) . vậy con 4017 về trạng thai ban đầu nghĩa là Q0 ở mức cao->led tắt. vậy là được đúng không các bác. nhưng em muốn hỏi co cách nào đơn gián hơn không?

Comment

thế em thích dùng VDK hay dùng IC số, nếu dùng IC số thì dùng con 4013 đi nó là một flip-flop loại D đấy, nó có khả năng như em nói. cdt.072008@gmail.com
        Cái gì biết nói biết. Cái không biết nói không biết. Ấy là biết đấy!
        email:

Comment

Nguyên văn bởi ha_thi Xem bài viết
          thế em thích dùng VDK hay dùng IC số, nếu dùng IC số thì dùng con 4013 đi nó là một flip-flop loại D đấy, nó có khả năng như em nói. cdt.072008@gmail.com
          anh cho em xin sơ đồ dùng IC 4013 đựoc không ạ? vì em không biết nhiều về điện tư, em chưa được học, em cũng muốn học về VDK lắm nhưng chỉ biết mày mò trên mạng thui. hihi

Comment

Cơ động dùng VDK đi

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
            Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

nhưng mình ko biết về VDK . hic

Comment

[IMG]C:\Documents and Settings\Ha Truong Thi\My Documents\My Pictures[/IMG]
                email:

Comment

cho mail to gui so do cho hoac lien lac theo mail nay. cdt.072008@gmail.com
                  email:

Comment

với yêu càu của bạn, theo mình dùng 4017 là hợp lý nhất. Đơn giản và dể thực hiện.
                    Chúc thành công
                    Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Dùng cái phím nhấn giữ là xong chuyện
                      Đẹp từng kilomét

Comment

Nguyên văn bởi ha_thi Xem bài viết
                        cho mail to gui so do cho hoac lien lac theo mail nay. cdt.072008@gmail.com
                        mình gứi mail cho bạn rùi đó, bạn ko nhận được mail sao? my_darling05@yahoo.com
                        thank

Comment

Nguyên văn bởi Kilodeth Xem bài viết
                          Dùng cái phím nhấn giữ là xong chuyện
                          mình cũng có nút ấn như thế, nhưng yêu cầu của mình với mục đích khác bạn ạ. mình nói nút ấn cho dễ hiếu thui. cảm ơn bạn đã quan tâm

Comment

Nếu theo yêu cầu tổng quát (bắt cạnh xung để đảo mức) thì dùng 1 con D-FlipFlop (7474, 4013...) như ha_thi nói là hay nhất và tổng quát nhất vì FlipFlop được chế tạo để phục vụ yêu cầu này. 4017 hay các IC đếm khác chẳng qua là tích hợp nhiều flip-flop lại thôi

http://www.qrp.pops.net/VFO-2009.asp
                            Đã bỏ nghề về quê chăn gà...

Comment

dùng 555 đi. Mạch sử dung 555 để làm việc này cũng dễ.
                              Hôm nay không đưa mạch theo hôm sau tôi đưa lên cho
                              VNATR Forum:

Comment

Về tác giả

Collapse

duongpetit Tìm hiểu thêm về duongpetit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X