Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[ Xin giúp ] Mạch nắn dòng 12v >>> 6v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [ Xin giúp ] Mạch nắn dòng 12v >>> 6v

Bác nào có thể làm giúp e 1 mạch nắn dòng điện 12v của ắc quy sang 6v điện 1 chiều đc k ạ ? thanks các bác nhiều nhiều ạ

Mạch này không gọi là nắn dòng ! Ac quy vốn đã cho ra dòng điện 1 chiều (DC) ! ... Nếu chỉ cần dòng < 1A dùng LM 7806 để giảm áp xuống 6v.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
      Mạch này không gọi là nắn dòng ! Ac quy vốn đã cho ra dòng điện 1 chiều (DC) ! ... Nếu chỉ cần dòng < 1A dùng LM 7806 để giảm áp xuống 6v.
      LM 7806 là mạch gì hả anh ? anh có thể làm dùm e 1 mạch đc k ? e hơi gà ạ

Comment

Nguyên văn bởi tommy_xinh Xem bài viết
        LM 7806 là mạch gì hả anh ? anh có thể làm dùm e 1 mạch đc k ? e hơi gà ạ

Con 7806 là IC ổn áp , đâu có mạch gì đâu bạn !
        Điên Tử Điệp
        Ấp 3 - Gành Hào - Đông Hải - Bạc Liêu
        07813845147

Comment

Nguyên văn bởi diepgh Xem bài viết
          Con 7806 là IC ổn áp , đâu có mạch gì đâu bạn !
          Gắn con 7806 vào đường điện kiểu gì hả a ?

Comment

Nó đây:http://www.google.com.vn/imgres?imgu...26tbs%3Disch:1
            Chân bên trái là vào +12V, chân giữa là đất (-) chung cho cả vào và ra, chân bên phải là ra +6V

Comment

cho em hỏi là khi chuyển từ 12v > 6v con ic nó có tỏa nhiệt và nóng k ạ ? bình ắc quy của e là loại 12v 150ampe xài cho oto ấy.
              Last edited by tommy_xinh; 19-05-2010, 11:22.

Comment

cho em hỏi là khi chuyển từ 12v > 6v con ic nó có tỏa nhiệt và nóng k ạ ? bình ắc quy của e là loại 12v 150ampe xài cho oto ấy.

Có! Con IC có nóng! Bạn cần lắp thêm một con trở khoảng 5 ôm - 5W trước khi vào IC và lắp thêm cho IC một cánh tỏa nhiệt nhỏ bằng nhôm!

Comment

hix nghe có vẻ phức tạp nhỉ

Comment

hix nghe có vẻ phức tạp nhỉ
                    trời. Ông này có fải là dân điện tử không. mạch ổn áp đơn giản nhất mà nói phức tạp.

Comment

Nguyên văn bởi eunix Xem bài viết
                      trời. Ông này có fải là dân điện tử không. mạch ổn áp đơn giản nhất mà nói phức tạp.
                      90% là không phải học điện, còn 10% là mới bắt đầu học điện tử cơ bản. bạn thử nhớ lại coi ngày đầu tiện học điện tử cơ bạn về nó bạn có thấy phức tạp không, có biết xác định chân nó không.

Comment

xin thưa mấy các bác là e k fải dân đt, em seach trên mạng thì thấy 4rum này và em vào đây hỏi các bác ạ. Bác nào có thể làm giúp em đc k ạ ?

Comment

Bạn làm thế này nhé :
                          Ra chợ mua :
                          1 IC 7806 , 1 điện trở 4,7 ohm / 5W , 1 domino (có thể tháo trong các ballat đèn hư - cục màu trắng dùng để đấu dây) , kẹp bình , 1 vài đoạn dây điện nên có 3 màu , bạn đến các tiệm nhôm kiếng xin 1 miếng nhôm co cánh khoảng 2x2 cm ( họ có rất nhiều các phần dư đã bỏ đi , nếu được nhờ họ khoan 1 lỗ khoảng 2ly cách cạnh trên 0,5 cm)
                          Cách hàn dây :
                          bạn dùng ốc gắn IC 7806 vào miếng nhôm (mặt có chữ của IC quay ra ngoài )
                          vẫn để mặt có chữ của IC quay lên trên ,dùng dây điện màu đỏ (đã gắn sẵn kẹp bình) hàn vào 1 chân diện trở (nên cắt ngắn bớt ) chân còn lại (cũng cắt ngắn bớt ) hàn vào chân ngoài cùng bên trái của IC 7806 .
                          lấy 2 đoạn dây điện màu đen (một có gắn kẹp bình ) xoắn chung lại và hàn vào chân giữa
                          1 đoạn dây màu khác (cam chẳng hạn) hàn vào chân bên phải
                          Gắn dây màu đen ở chân giữa (sợi không có gắn kẹp bình) vào một bên của domino (đó là dây âm), bên còn lại gắn sợi dây hàn ở chân bên phải (đây là dây dương 6V) siết ốc lại cho chắc chắn
                          khi sử dụng bạn bắt thiết bị vào đúng cực âm dương dựa vào màu dây

gắn kẹp bình dây đỏ vào cực dưong dây đen vào cực âm ac quy ===> nguồn 6v sẳn sàng .
                          Last edited by Tuanhonglac; 20-05-2010, 01:43.

Comment

Cẩn thận, lúc này cái miếng nhôm tỏa nhiệt sẽ nối trực tiếp xuống âm của acquy, tránh cho nó chạm vào các phần xung quanh! Nếu lỡ nó chạm vào + của acquy thì sao nhỉ???? hehe

Comment

7806 khó kiếm hơn 7805! nếu ko kiếm được 7806 thì dùng 7805 và chân 2 nối mass qua một con diot 1N4007 chẳng hạn!

Comment

Về tác giả

Collapse

tommy_xinh Tìm hiểu thêm về tommy_xinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X