Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[hoàn thành] mạch chống trộm dùng tia laser

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [hoàn thành] mạch chống trộm dùng tia laser

sau nhiều ngày tìm hiểu cuối cùng thì mình cũng đã hoàn tất được cái mạch này.
    dưới đây là sơ đồ nguyên lý của mạch chống trộm bằng laser

mình đã hàn mạch và chạy thử rồi,tất cả đều hơn mong đợi
    sẽ có nhiều bạn hỏi cái moto trong hình đó là cái gì?
    mình xin trả lời thực chất mình chỉ dùng nó thay cho chuông để tiện cho việc mô phỏng thôi.
    và con led D1 bạn thay bằng điốt D4007 nhé
    khi làm mạch mình đã cố gắng tìm 1 con ic nhạc tương tự mấy hình trên mạng để thay thế nhưng không có.và cuối cùng mình đã thay nó bằng cái chuông ngoài của điện thoại.đây là hình ảnh của nó

và có 1 chút thông tin về cái chuông này mà các bạn nên biết.
    đó là khi cấp nguồn các bạn cấp cho nó nguồn 12v DC nhé và nhớ là cấp thẳng vào chân IC thì mới kêu.
    xong rồi các bạn có thể thay nó vào vị trí của cái moto như trong mạch nguyên lý.
    nguyên tắc hoạt động của nó rất đơn giả khi tia lase bị ngắt thì relay sẽ đóng và chuông sẽ kêu.thời gian kêu của nó phụ thuộc vào biến trở mà bạn điều chỉnh và là con R2 trong hình nhé (R2 là biến trở 3 chân thì 2 chân nối với nhau).
    con IC NE555 mục đích là để tạo ra nguồn ổn định 5v.

mình thích mạch của bạn rồi đó. bạn có thể cho minh bản vẽ bang protues được không? mail: lexuandoa@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi lexuandoa Xem bài viết
      mình thích mạch của bạn rồi đó. bạn có thể cho minh bản vẽ bang protues được không? mail: lexuandoa@gmail.com
      bạn thân mến.hình đã có rồi bạn cứ việc vẽ theo thôi.đừng làm biếng như vậy chứ.
      chỉ có tự bắt tay vào vẽ và làm mạch thì bạn mới cảm nhận được cái hay của nó.
      nếu bạn là người cẩn thận bạn thì chỗ chân out của IC NE555 (chân 3) bạn gắn thêm con transistor để kích relay nhé.
      chúc thành công

Comment

uh. cam on ban nhieu nha!

Comment

gần 100 người xem mà chưa một nút thanks.buồn

Comment

bạn co' thể cho mình xem sơ đồ nguyen lí nó rõ hơn dc ko?mình nhìn mà chẵng thấy j.mạch của bạn có dùng con ht2860 hay ko?Và mạch của bạn làm co' tuơng tự mạch chống trộm dùng lade cua minhdt ko?Thaks

Comment

đành chiều lòng bạn vậy.
              mạch của mình gần giống với minhdt nhưng có vài chi tiết mình thay đổi cho phù hợp.bạn so sánh thì sẽ biết thôi.ví dụ mình có thêm con relay đó.....
              và đặc biệt mình không dùng ht2860 mà thay vào đó là cái loa nhạc ngoài của điện thoại bàn.
              trong hình này bạn sẽ thấy rõ hơn.(loa = chuông ngoài điện thoại.laze = là đèn laze)

nếu muốn làm thì cứ thế này mà làm nhé.nhìn thì nhiều mà lúc chuyển qua mạch in có chút xíu thôi.bằng 3 đầu ngón tay là cùng.
              còn nếu muốn nhìn rõ hơn thì bạn lưu ảnh về máy và phóng to ra nhé.

Comment

CÁC BẠN LƯU Ý
                đọc kỹ bài trên cùng sẽ thấy cái telephonringer.bạn mua cái đó về cũng không mắc đâu.ra nhật tảo thì càng dẻ không thì ra mấy cái tiệm điện thoại là cũng bán như mắc hơn.
                và khi mua về bạn mổ nó ra sẽ thấy 1 con IC rồi lật ngửa lên,bạn dùng điện một chiều 12V cấp thẳng vào chân của nó.có thể tải datasheet của con đó về bạn sẽ thấy phải cấp nguồn vào chân nào không thì tự mò cấp mỗi bên chân 1 cực là cũng ra rồi.
                còn chưa biết đổi xoay chiều sang một chiều thì đây

Comment

cho em hỏi là con transitor 2n2222 là j` thế?co' phải con d468 hay là con c808 hay ko a?

Comment

Nguyên văn bởi daovanminh Xem bài viết
                    cho em hỏi là con transitor 2n2222 là j` thế?co' phải con d468 hay là con c808 hay ko a?
                    nó là con tran ngược,2N2222 là một con d468 là một con c808 là một con,2N2222 ko có thì thay bằng c1815 hay con NPN nào cũng dc.
                    ĐT: 0972 20 58 68
                    Gmail:

Comment

2N2222 mình chỉ dùng để mô phỏng thôi.
                      bạn có thể dùng các con sau:
                      Q1,Q2 : c828
                      Q4 :c1815
                      Q3 : c468

Comment

Nguyên văn bởi bachptit Xem bài viết
                        gần 100 người xem mà chưa một nút thanks.buồn
                        Nhóc nào đây nhỉ?)
                        |

Comment

Nguyên văn bởi thaodt2 Xem bài viết
                          Nhóc nào đây nhỉ?)
                          hình như bạn không được bố mẹ dạy dỗ tử tế cho lắm.

Comment

giup minh

minh cam on ban rat nhieu`,ban co' the goi lai cho minh hinh` anh duoc ko?cai cua ban goi phia tren minh xem ko duoc ro~ lam' mail: langtu_mientayy@yahoo.com thank ban nhe'^^

Comment

Mình có mạch chống trộm gọn hơn đây. Mạch chỉ có 1 SCR và vài điện trở.

Chỉ cần thay "vỏ nhựa chống ẩm" thành quang trở là ta đã có mạch chống trộm bằng tia laze rùi.

Comment

Về tác giả

Collapse

bachptit Tìm hiểu thêm về bachptit

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X