Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HỎi vỀ cÁp Đo ĐiỆn tim

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HỎi vỀ cÁp Đo ĐiỆn tim

Mình đang làm luận văn về đo điện tim. Vừa rùi mình vừa kiếm được 1 sợi cáp cũ của máy đo điện tim gồm 10 dây : 4 sợi gắn ở chi và 6 sợi gắn trước ngực.
    1. Mình có thắc mắc là mạch mình thiết kế chỉ có 3 điện cực thì thường gắn vào vị trí nào để đo.
    2. Mạch mình chỉ dùng 3 điện cực nên chỉ cần 3 dây thui. Mà bộ cáp cũ mình kiếm được, có 1 số sợi bị dứt. Vậy cho mình hỏi, mình có thể lấy sợi đo trước ngực đem gắn ở chi có được không ??? Tại trên mỗi sợi cáp có kí hiệu dùng để gắn ở đâu rùi. Nếu lấy râu nọ cắm cằm bà kia k biết có được k ???
    Mong mọi người giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn

dây cáp mình kiếm được nó như hình mình đính kèm. Mình cắt dây cáp từ cái mũi tên màu đỏ mình vẽ trong hình. Chỉ lấy phần nối với điện cực thui. k lấy phần nối với máy điện tim. không biết lấy dây ở ngực gắn ở cho có được k ???Click image for larger version

Name:	Cap.PNG
Views:	1
Size:	185.5 KB
ID:	1399848

Comment

Nguyên văn bởi huy39 Xem bài viết
      Mình đang làm luận văn về đo điện tim. Vừa rùi mình vừa kiếm được 1 sợi cáp cũ của máy đo điện tim gồm 10 dây : 4 sợi gắn ở chi và 6 sợi gắn trước ngực.
      1. Mình có thắc mắc là mạch mình thiết kế chỉ có 3 điện cực thì thường gắn vào vị trí nào để đo.
      Hệ thống 3 điện cực (3-leads) thì bác cứ sử dụng tay phải (R.A)- thường quy ước là dây màu Đỏ; tay trái (L.A)-dây màu vàng; và tham chiếu thêm chân phải (R.L)-dây màu đen nữa thôi.

2. Mạch mình chỉ dùng 3 điện cực nên chỉ cần 3 dây thui. Mà bộ cáp cũ mình kiếm được, có 1 số sợi bị dứt. Vậy cho mình hỏi, mình có thể lấy sợi đo trước ngực đem gắn ở chi có được không ???
      Bác cứ sợi lấy dây nào (còn tốt) trong bộ cáp thay vào đó; và nên nhớ là chỉ theo quy ước riêng của bác (để thử nghiệm thôi nhé). Và mắc đúng như điện cực quy ước là được. Bản thân sợi cáp nó cũng chỉ là môi trường kết nối, truyền tín hiệu thôi mà. Nhưng vẫn cần thêm cái dây thứ 4 (kèm thêm điện cực) cho cả chân trái (L.L) nữa bác nhé. Nếu không có chân trái thì bác chỉ "độc diễn" được chuyển đạo (lead) D1 thôi (vì chỉ có hai tay phải/trái).

Tại trên mỗi sợi cáp có kí hiệu dùng để gắn ở đâu rùi. Nếu lấy râu nọ cắm cằm bà kia k biết có được k ???
      Mong mọi người giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn
      Như đã trả lời ở trên, ông nào cắm vào bà nào cũng được, miễn là mình biết rõ quy trình vận hành sử dụng. Trong lúc thử nghiệm thì chỉ cần bộ cáp cũ như vậy cũng OK rùi đó bác. Gửi thêm bác cái hình minh họa vắn tắt cho cái hệ thống 3-leads. Muốn chi tiết hơn thì bác search thêm nhé...
      Click image for larger version

Name:	ECG monitoring-3 lead.gif
Size:	17.6 KB
ID:	1399849
      Click image for larger version

Name:	ECG monitoring-6 lead.gif
Size:	15.1 KB
ID:	1399853
      Last edited by thuaimi; 11-11-2014, 09:03.

Comment

thuaimi : cho mình hỏi, dây thứ 4 thì gắn ở đâu. Tại mình dùng con INA128 chỉ có 2 ngõ vào, ngoài ra còn dùng 1 điện cực làm mạch chân phải. Vậy dây thứ 4 thì gắn ở đâu trong mạch. Mình chỉ mới nghiên cứu, nên nếu hỏi gì gà quá thì đừng cười nhé !!!

Comment

thuaimi : cho mình hỏi, dây thứ 4 thì gắn ở đâu. Tại mình dùng con INA128 chỉ có 2 ngõ vào, ngoài ra còn dùng 1 điện cực làm mạch chân phải. Vậy dây thứ 4 thì gắn ở đâu trong mạch.
          Mình chỉ mới nghiên cứu, nên nếu hỏi gì gà quá thì đừng cười nhé !!!
          Vì bác nói là bác mới chỉ đang nghiên cứu, vậy thì bác hãy làm cái hệ thống 3 dây đi đã. Chưa cần cái dây thứ tư (4) của chân trái (L.L). Chấp nhận chi "độc diễn" được chuyển đạo D1 đã. Còn các chuyển đạo khác thì cần phải có khối chuyển mạch chọn đạo trình (lead-selector); tam giác điện trở đầu vào v.v... cũng khá lằng nhằng.

Mình chỉ mới nghiên cứu, nên nếu hỏi gì gà quá thì đừng cười nhé !!!
          Lĩnh vực này thì kể cả là các "chiên da" cũng không dám nói mạnh chứ không phải đơn giản. Cho nên bác không có gì phải e ngại, miễn là trao đổi kiến thức, kinh nghiệm nghiêm túc. Không ai dám cười bác đâu nhé...

Thân ái,

Comment

1.em cũng đang làm về điện tim.Bác còn dây nào dùng được ko.có thể nhượng lại cho em.em kiếm chỗ mua ở đà nẵng mà ko có.gần bảo vệ rồi mà chưa ra cái gì hết.
            2. nhân tiện cho em hỏi có thể thay thế dây đó bằng một loại dây khác được ko.Em đã thử dung dây điện bình thường . Nhưng ko đo được gì cả
            Ai am hiểu về vấn đề này giúp em với ạ!
            em xin cảm ơn!

Comment

Thật khó để nhận được một câu trả lời trên diễn đàn

Comment

Nguyên văn bởi phongvan Xem bài viết
                Thật khó để nhận được một câu trả lời trên diễn đàn
                Đáng ra bạn nên hỏi sớm hơn... Khoan hẵng vội trách những người mà mình đang trông đợi sự giúp đỡ từ phía họ .
                Lĩnh vực điện tim trong điện tử y sinh, nằm trong diễn đàn điện tử là 1 lĩnh vực hẹp, số người am hiểu rất ít. Do đó câu hỏi của bạn chưa có người trả lời (hoặc thậm chí không có người trả lời) là chuyện bình thường.
                Bạn đã tìm mua ở nơi bạn ở mà không có. Nếu nơi khác cũng không có thì cũng đành thôi.
                Biết đâu có người có, nhưng mấy ngày nay họ lại không lên diễn đàn.
                Ở Đà Nẵng có bác pvkhai, lâu nay ít tham gia. Nếu bác ấy có tham gia thì bạn còn có thể gửi tin nhắn nhờ giúp đỡ.
                Last edited by HTTTTH; 29-11-2014, 17:32.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi phongvan Xem bài viết
                  1.em cũng đang làm về điện tim.Bác còn dây nào dùng được ko.có thể nhượng lại cho em.em kiếm chỗ mua ở đà nẵng mà ko có.gần bảo vệ rồi mà chưa ra cái gì hết.
                  2. nhân tiện cho em hỏi có thể thay thế dây đó bằng một loại dây khác được ko.Em đã thử dung dây điện bình thường . Nhưng ko đo được gì cả
                  Ai am hiểu về vấn đề này giúp em với ạ!
                  em xin cảm ơn!
                  Lẽ ra tôi đã không trả lời cái post này của bác (sau khi đọc cái £7 kia). Đang là ngày nghỉ (thứ Bảy), ít khi online (cho nó nhẹ cái đầu) mà lại phải đem cái keyboard ra gõ...chán ghê. Xin thưa với bác rằng trong điều kiện học tập, thí nghiệm thì nếu muốn bác vẫn có thể sử dụng các sợi dây cáp bọc kim chất lượng tốt, nhỏ mềm nhiều sợi riêng rẽ để nối các điện cực với mạch đo của bác. Như mấy post trên, ít nhất bác sẽ cần đến 3 hoặc 4 sợi để làm. Cái việc đo được gì hay không còn phụ thuộc NHIỀU vào điện cực và mạch đo của bác nhé. Hãy nghiên cứu kỹ các vấn đề kia trước khi lo việc mấy sợi dây cáp. Trả lời bác trong hoàn cảnh gõ bằng 'màn hình' không thú vị chút nào. Đặc biệt, sau khi đọc cái £7 (trách móc) về yêu cầu trong vòng khoảng 5h đồng hồ (giữa 2 bài post- phải thực hiện nhiệm vụ của bác...)

Comment

Xin cảm ơn rất nhiều!
                    có lẽ tôi đã quá nóng vội.Chỉ biết mỗi nhu cầu của mình.

Comment

Về tác giả

Collapse

huy39 Tìm hiểu thêm về huy39

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X