Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mosfet - IGBT Gate Driver

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Ở chợ Nhật tảo em có mua được IR2103,2111, cũ giá 10k/con, tuy nhiên trong thiết kế của em thì duty của nó không thể vượt quá 80%, khi cao hơn 80% thì ngõ ra high side không tác dụng nữa thành ra không dùng nữa.

Comment

Nguyên văn bởi thaokhau Xem bài viết
      Ở chợ Nhật tảo em có mua được IR2103,2111, cũ giá 10k/con, tuy nhiên trong thiết kế của em thì duty của nó không thể vượt quá 80%, khi cao hơn 80% thì ngõ ra high side không tác dụng nữa thành ra không dùng nữa.
      Ở luồng này bên picvietnam, scentoflove đã xác nhận có thể dùng IR2110 với duty cycle đến 98% (post #88):

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1186

Thân,
      Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi namqn Xem bài viết
        Ở luồng này bên picvietnam, scentoflove đã xác nhận có thể dùng IR2110 với duty cycle đến 98% (post #88):

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1186

Thân,
        Em xác nhận thêm: em đã dùng con IR2110 mua ở anh Lân - 269 Đội Cấn, chất lượng chấp nhận tốt, mạch đơn giản. Hồi đó làm ở tần số 40khz, sơ ý là bị giật tung tay. Cũng may là chạy ổn. Mạch sau để anh em tham khảo. Mosfet dùng IRF460

Có thể cải tiến thêm nếu dùng opto tốc độ cao hơn cả 4N35 và có bán ở MK hay HT. Nói chung như vậy cũng hơi nhiều linh kiện...

Sorry bác Nhật Hùng, em hiểu ý của bác, không phải em bàn lùi mà muốn anh em biết thêm các thông tin để tham khảo, nhiều khi có những linh kiện khá hay có bán ở VN mà mình không biết. Em tình cờ biết con IR2110 cũng đọc ở đâu đó trên diễn đàn này, thế là hồi đó mua luôn.

Việc dùng IR21xx nên dừng ở đây, ta tiếp tục thảo luận về thiết kế của bác Hùng.
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi BinhAnh Xem bài viết
          Sorry bác Nhật Hùng, em hiểu ý của bác, không phải em bàn lùi mà muốn anh em biết thêm các thông tin để tham khảo, nhiều khi có những linh kiện khá hay có bán ở VN mà mình không biết. Em tình cờ biết con IR2110 cũng đọc ở đâu đó trên diễn đàn này, thế là hồi đó mua luôn.
          Ồ không có gì, thực ra mình muốn "khêu gợi" một chút để lấy chỗ cho các cao thủ nhảy vào "khoe hàng"... Cũng chỉ vì hy vọng có nhiều kiến thức được open ở đây... Mà việc gì cũng vậy, nên bắt đầu từ cái đơn giản, rồi phức tạp dần lên (đồng nghĩa với tăng tính năng và chất lượng).

Với ai cũng vậy thôi, không thể biết hết được. Có khi trong một cuộc thảo luận mà ta có thể học được rất nhiều điều. Như vậy tất cả sẽ cùng có lợi. Và những kiến thức chúng ta bàn ở đây sẽ có ích phần nào với những người khác, cho dù họ không hề tham gia.

Rất mong sự ủng hộ và hợp tác của mọi người.
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Các bạn có định phát triển làm các mạch gate drivers để thương mại ko? Ví dụ như bọn này:
            http://www.igbt-driver.com/index.php?id=scale_cores

Bọn nó làm SCALE drivers ready to use, bán cho những người thiết kế mạch DTCS.
            Các bạn có thể làm gate drivers cho 1 họ các mosfet và IGBT thông dụng ở VN. Chắc sẽ bán được đấy

Comment

Sơ đồ sử dụng IR2110 của bác Bình Anh chắc đã được đơn giản hóa? Trong điều kiện làm việc bình thường thì không có vấn đề gì,nhưng khi quá độ hay khi nguồn công suất được cấp trước nguồn IR có thể sẽ làm hỏng mosfet.Nên thêm điện trỏ vào giữa cực G và S của Mosfet, khoảng 50k để an toàn hơn.

Comment

Opto nhanh có 6n136 6n137 nhật tảo có bán ah

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                  Một số Optocoupler tích hợp mạch gate driver cho mosfet & IGBT như TLP250, TLP251 hoặc IC IR21xx ... vừa khó kiếm vừa đắt. Mình đã chế thử bằng Opto và transitor thông dụng. Sau một thời gian dùng thử thấy ổn, nay up lên cho anh em tham khảo. Mong rằng sẽ giúp anh em tiết kiệm thêm được ít xiền để bao...

Chú ý: Mạch có tính năng vuông hóa tín hiệu ra.
                  nếu bỏ q2 đi, nối rr4 vào cực base của q3 q4, bỏ r5 và 3 đi như vậy có lẽ gọn hơn

Comment

tí làm mạch mosfet driver dùng bjt

vì ko dùng opto nên có vấn đè sau

Noise trên mass

Đo ở 0,1V Vol/DIV

Sóng ở cực G khi mở mosfet, tần số 40khz, độ rộng xung chừng 50%

Vấn đề là khi mosfet đóng, có mosfet khác hoạt động, gây ra nhiễu như hình trên cùng và noise ở cực G của mosfet trông có vẻ rất tệ (đo ở 1V vol/div)

Ko rõ có cách nào khắc phục hiện tượng trên, tí chưa có điều kiện thữ với IC mosfet driver như tc4424, ko biết có bị hiện tượng như trên ko?

KO biết mạch của anh nhathung co bị như vậy ko, nều như ko cách ly mass?
                    Last edited by tivoi; 14-10-2008, 16:04.

Comment

Với kiểu mạch trên của bạn, vốn thực chất là để nâng thềm tín hiệu để đủ mở Gate của MOSFET. Nhưng cách ghép như vậy, vô tình đẩy mạch vào trạng thái khuếch đại... Và với hệ số khuếch đại cao, mạch sẽ khuếch đại cả những gợn nhiễu do các mạch động lực khác gây ra nếu chung mass.

Nói chung, kiểu mạch này chỉ áp dụng nếu chỉ có 1 mạch động lực, ít nhiễu và phải lấy mass thật chuẩn.

Có nhiều cách để "nâng thềm" tín hiệu để áp dụng được với MCU, mà chỉ dùng các linh kiện số đơn giản... Bạn thử suy nghĩ xem sao.
                      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

mạch totem pole chắc ko thay được rồi, transitor leve shift chắc tí sẽ đổi qua dùng logic open colector xem sao

Comment

Các bác cho em hỏi với:
                          Em lam mạch drive cho IRF44N như của bác Tivoi
                          [IMG]C:\Documents and Settings\Welcome\My Documents\Downloads[/IMG]

bóng PNP em dùng TIP42C và bóng NPN em dùng TIP41C mà chúng nóng quá.
                          Các bác giúp em với.!!!

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                            Không phải không biết. Ở Hàn Thuyên có bán IR2103 giá 30K. Giá thì không thành vấn đề, nhưng khi mình băm để có sin thì... xem lại datasheet nhé.

Ức thật! Tự mình đưa ra bài toán... nào là rẻ nhất (nên được nhiều người xem) rồi thì chất lượng (nên có nhiều người thắc mắc)...

Hỡi ơi! Đến bao giờ mới chuyển quốc tịch được đây????????????

Nếu mà nói là rẻ và hiệu quả đến mức kinh ngạc phải nói đến mạch gate-driver của lanhuong đã post từ khá lâu rồi.

Mạch dùng transformer gate-driver, có thể nói là không "ngán" mức áp (cô ý thiết kế cho mạch dùng accu, có độ dạt điện áp từ 13,6V --> 10,7V, cỡ nào cũng chạy tôt). Hiệu quả cách ly và chống nhiễu thì .... miễn bàn. Với ferrite đúng chuẩn thì mạch chạy được hàng trăm KHz "vô tư".

Chuyển quốc tịch được rồi đó anh Hùng ơi.
                            Attached Files

Comment

Ae xem cho em cái mạch kick fet ở hight side driver này xem có hợp llys không nhé.em cũng dùng tlp521
                              Attached Files
                              NBHVDNTG_C5!no trace

Comment

Tớ thấy nó không bao giờ kích được(áp kích = vcc-vcc=0?), mà có kích được thì cũng nổ tan xác ngay tức khắc(kích fet nối tắt nguồn-mas?)

Comment

Về tác giả

Collapse

nhathung1101 Dài, nhẳng, chỗ đen chỗ trắng. Tìm hiểu thêm về nhathung1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X