Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào để xử lý mạ không xuyên lỗ? Cứu em các bác ơi!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm thế nào để xử lý mạ không xuyên lỗ? Cứu em các bác ơi!

Tình hình là rất tình hình các bác ạ. Chả là em đi đặt cái mạch in 2 lớp. Đem về hàn linh kiện vào xong hết thì phát hiện có một vài con linh kiên bị chết. Em nhổ nó ra để thay thế con khác thì không may rút luôn cả phần mạ xuyên lỗ ở chân linh kiện. . Bây giờ 2 mặt ở chân con linh kiện đó nó không thông với nhau được. Bác nào biết xử lý vụ này thế nào thì chỉ em với ạ. Em mới chân đất mặt toét bước vào nghề nên không có kinh nghiệm.

Cám ơn các bác nhiều!

thì cạo cái track đồng rồi câu hàn cả 2 mặt thôi. Quá đơn giản .
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

3C-Cắt Câu Cấy
      AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
      Xem thêm tại Online Store ---> Click here
      Mob: 0982.083.106

Comment

Nói tóm lại là Andy Câu.

Ha ha, có mỗt một người hỏi (thành viên mới toe - 01 bài viết). Mà có những 03 đồng chí Mod xông vào trả lời. Diễn đàn mình hơi bị máu của ló đấy =))

Comment

... điều này chứng tỏ rằng các Mods của DTVN.net luôn luôn có mặt "trên từng cây số"...

Comment

Dạ các bác dạy chí phở! Phải nói là các mod nhà ta cực kỳ nhiệt tình.
            Nhưng mà em ngu muộn, các bác chỉ cho em rõ hơn với ạ. Bởi vì cái lỗ này khá nhỏ, chỉ vừa chân con linh kiện. Nếu mà xuyên dây qua thì em sợ không căm được linh kiện vào. Mà con này là con ma trận led nên khi căm vào là nó che hết phần mặt trên của mạch, chỉ hàn được mặt dưới thôi ạ. Thế nên em vẫn chưa hiểu là Cắt Câu Cấy kiểu gì.

Mong các bác thương thì thương cho chót ạ!

Comment

Nguyên văn bởi Thanco112 Xem bài viết
              Nhưng mà em ngu muộn, các bác chỉ cho em rõ hơn với ạ. Bởi vì cái lỗ này khá nhỏ, chỉ vừa chân con linh kiện. Nếu mà xuyên dây qua thì em sợ không căm được linh kiện vào. Mà con này là con ma trận led nên khi căm vào là nó che hết phần mặt trên của mạch, chỉ hàn được mặt dưới thôi ạ. Thế nên em vẫn chưa hiểu là Cắt Câu Cấy kiểu gì.

Lấy máy khoan mà khoan một lổ nhỏ gần đấy (chổ nào không có đường mạch đó), dùng một đoạn dây đồng tráng vec-ni xỏ wa cái lổ này rồi hàn nối hai track đó lại.

Comment

À ra vậy, nếu nó bong nhiều (do ma trận led bác thường phải rút cả cụm ra) mà đường mạch nhỏ thì nan giải phết. Câu chỗ nọ đứt chỗ kia, cuối cùng nhìn cái mạch nó lởm lắm, lại chạy không ổn định, sau này bảo hành ốm. Mới lại nhìn nó rởm là mình không thích rồi, lương tâm nghề nghiệp không cho phép ta làm một cái mạch lởm như thế.

Tốt nhất là đi đặt lại mạch in (nếu bong nhiều, còn bong một mối thì làm theo pp 3C của bác Phan).

Bài học: Kiểm tra kỹ tất cả các linh kiện trước khi ráp vào mạch.

Comment

Kinh nghiệm là làm đế cắm tất , cắm ra cắm vào thoải mái , led 8x8, led 7 thanh , FET, ....
                  Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Hu hu, đặt lại mạch thì chết em rồi, không kịp mất! Chắc phải làm theo lời bác CO_processor thôi. Kiếm được cái để khoan cũng mệt đây hu hu.

Sau lần này rút kinh nghiệm là phải kiểm tra linh kiện trước mới hàn, và nên làm đế cắm cho các con nhiều chân, híc.

Comment

Hu hu, đặt lại mạch thì chết em rồi, không kịp mất! Chắc phải làm theo lời bác CO_processor thôi. Kiếm được cái để khoan cũng mệt đây hu hu.

Sau lần này rút kinh nghiệm là phải kiểm tra linh kiện trước mới hàn, và nên làm đế cắm cho các con nhiều chân, híc.
                      Bạn xem lại file PCB xem điểm bị đứt (dưới con LED) nó thông với điểm nào rồi andy câu một phát từ mặt dưới đến điểm đó thôi, tớ nghĩ là ngon chứ nhỉ

Hay pở rồ hơn thì dùng cái thông minh của phần mềm để chữa cái ngu của phần cứng Tớ làm mấy phát thế rồi, vẽ sai mạch, câu dây rồi dùng phần mềm sửa sai phần cứng Vẫn ngon lành, vừa không làm lại mạch mà công lực lập trình cũng thêm tí

Comment

Về tác giả

Collapse

Thanco112 Tìm hiểu thêm về Thanco112

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X