Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Về việc ủi trong mạch in !!!! :(

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Về việc ủi trong mạch in !!!! :(

Hiện em đang làm mạch in thủ công ( dùng bàn ủi) nhưng khi ủi em có gặp 1 chút rắc rối là board bị nhiệt => màu loang lổ, mất thẩm mĩ quá, em đang băn khoăn 2 chuyện:
    + Nếu thời gian ủi ngắn quá thì sợ mực không ăn
    + Nếu thời gian lâu thì chắc chắn là bị nhiệt board đồng
    Ai có mẹo nào giúp em giải quyết vấn đề này không, xin cám ơn trước nha.
    PS: em dùng loại giấy thủ công phía sau có lớp dán , thời gian ủi khoảng 3 phút

Nhiệt độ bàn ủi cao quá !
    Trước khi ủi nên vệ sinh board đồng cho sạch. Ngoài ra bạn có thể phủ thêm lớp giấy phía trên, như vậy board đồng sẽ được cách nhiệt bởi 2 lớp giấy.

Comment

Board đồng mình ủi ko có hiện tượng này (dù có ủi lâu thì nó cũng ko bọ cong lên), ủi xong thì phải để nguội hẳn rồi mới bóc giấy, chứ không thì xơ giấy dính vào mạch thì phiền lắm!

Comment

Ủi xong cho ngâm nước

Comment

Nguyên văn bởi Multi System Xem bài viết
          Ủi xong cho ngâm nước
          Đúng đó, bạn đừng bóc luôn khi còn nóng hay đợi nguội mới bóc, cứ cho vào nước 1 tí giấy nó mục ra là bóc tốt, ko bị đứt đường mạch

Comment

kinh nghiệm của tui thì ko ủi mà đè,bảo đảm dính hết,ko tin thì thử đi =))

Comment

Nguyên văn bởi shigeki1511 Xem bài viết
              Hiện em đang làm mạch in thủ công ( dùng bàn ủi) nhưng khi ủi em có gặp 1 chút rắc rối là board bị nhiệt => màu loang lổ, mất thẩm mĩ quá, em đang băn khoăn 2 chuyện:
              + Nếu thời gian ủi ngắn quá thì sợ mực không ăn
              + Nếu thời gian lâu thì chắc chắn là bị nhiệt board đồng
              Ai có mẹo nào giúp em giải quyết vấn đề này không, xin cám ơn trước nha.
              PS: em dùng loại giấy thủ công phía sau có lớp dán , thời gian ủi khoảng 3 phút
              có thẩm mỹ hay ko thì kiểu j chả phải ngâm nó vào dung dich ăn mòn. sau đó phải cọ bằng giấy nhám cho hết mực in.
              quan trọng là mạch có chạy tốt hay ko thôi.
              theo mình ủi khoảng 10-15 phút la dc, và để nhiệt độ ở mức trung bình. nếu để nhiệt độ cao quá thì chả ủi lâu cũng bị hỏng bo.
              cũng chả cần phủ thêm lớp giấy nữa làm j.mình ủi bình thường mạch vẫn ngon.

Comment

Nguyên văn bởi khtn2006 Xem bài viết
                kinh nghiệm của tui thì ko ủi mà đè,bảo đảm dính hết,ko tin thì thử đi =))
                đè kiểu j thế

Comment

Nguyên văn bởi atk Xem bài viết
                  đè kiểu j thế
                  Chác là kiểu cứ úp cái bàn là lên xong cắm điện vào chờ 1 lúc đây mà.

Comment

Giấy decal đâu có đắt đâu.In trên giấy đó thời gian là rất nhanh và bóc cực dễ.Nếu sợ rỗ mạch thì phủ nến lên.Khi cọ mạch không nên cọ bằng giấy ráp mà bằng cát ẩm, đảm bảo mạch in rất nhẵn, sáng.Cọ xong lau nhựa thông luôn, mạch sẽ rất đẹp.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                      Giấy decal đâu có đắt đâu.In trên giấy đó thời gian là rất nhanh và bóc cực dễ.Nếu sợ rỗ mạch thì phủ nến lên.Khi cọ mạch không nên cọ bằng giấy ráp mà bằng cát ẩm, đảm bảo mạch in rất nhẵn, sáng.Cọ xong lau nhựa thông luôn, mạch sẽ rất đẹp.
                      Pác chỉ giúp cách phủ nến lên cho mạch không bị rỗ.Giấy decan in khó quá các pác ơi. In giấy tốt tốt là được rùi, vừa đơn giản mà hiệu quả cũng không kém
                      Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

Nguyên văn bởi tnt288 Xem bài viết
                        Pác chỉ giúp cách phủ nến lên cho mạch không bị rỗ.Giấy decan in khó quá các pác ơi. In giấy tốt tốt là được rùi, vừa đơn giản mà hiệu quả cũng không kém
                        Giấy decal in có gì khó đâu ! Còn cách phủ nến nó là thế này :
                        Khi bóc giấy xong ta làm mạch nóng lên đủ chảy được nến( đặt lên mặt bàn là nóng).Sau đó dùng nến di lên trên mặt mạch in.Nến chảy lỏng sẽ len lỏi vào các vết nứt của mực in và lấp đầy nó.Khi di xong ta lấy giẻ mịn hoặc giấy ăn lau hết nến đi lúc nến vẫn đang lỏng.Những chỗ nào không có mực thì mực dễ dàng bị lau đi.Chỗ nào có mực thì nến sẽ bám vào để bảo vệ tốt hơn lớp đồng bên dưới.Sau đó cho ăn mòn bình thường.Những chỗ rạn nứt hở của mực in bị nến lấp đầy nên mạch in không còn rỗ nữa.

Comment

À có một điều thế này ! Giấy in mạch chỉ yêu cầu có độ giòn để dễ rách khi lột để tránh làm ảnh hưởng tới mực in.Vì vậy các bác thử in trên giấy báo, giấy dán tường xem sao nhé.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                            Giấy decal in có gì khó đâu ! Còn cách phủ nến nó là thế này :
                            Khi bóc giấy xong ta làm mạch nóng lên đủ chảy được nến( đặt lên mặt bàn là nóng).Sau đó dùng nến di lên trên mặt mạch in.Nến chảy lỏng sẽ len lỏi vào các vết nứt của mực in và lấp đầy nó.Khi di xong ta lấy giẻ mịn hoặc giấy ăn lau hết nến đi lúc nến vẫn đang lỏng.Những chỗ nào không có mực thì mực dễ dàng bị lau đi.Chỗ nào có mực thì nến sẽ bám vào để bảo vệ tốt hơn lớp đồng bên dưới.Sau đó cho ăn mòn bình thường.Những chỗ rạn nứt hở của mực in bị nến lấp đầy nên mạch in không còn rỗ nữa.
                            Bác thử với bút viết lên CD chưa
                            mình thấy hình như cũng được.

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
                              Bác thử với bút viết lên CD chưa
                              mình thấy hình như cũng được.
                              Mình thử rồi, cả bút xóa nữa, cũng được nhưng nó để sửa đường mạch tốt hơn.Còn nến chỉ để chỗng rỗ mạch mà thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

shigeki1511 Tìm hiểu thêm về shigeki1511

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X